LS Vũ Thảo

Chế độ, chính sách đối với người tập sự công chức

cán bộ công chức cấp xã mới được tuyển dụng có phải qua thời gian tập sự hay không? theo tôi được biết nếu công chức mới tuyển dụng lần đầu phải qua thời gian tập sự là 6 tháng và hưởng 85% lương, vậy có trường hợp, chức danh nào không phải qua thời gian tập sự và được hưởng 100% lương từ khi được tuyển dụng hay không?

Cho tôi hỏi cán bộ công chức cấp xã mới được tuyển dụng có phải qua thời gian tập sự hay không? theo tôi được biết nếu công chức mới tuyển dụng lần đầu phải qua thời gian tập sự là 6 tháng và hưởng 85% lương, vậy có trường hợp, chức danh nào không phải qua thời gian tập sự và được hưởng 100% lương từ khi được tuyển dụng hay không? nếu mới tuyển dụng mà không phải qua thời gian tập sự như vậy có đúng quy định hay không?

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, Cán bộ công chức cấp xã mới được tuyển dụng có phải qua thời gian tập sự không?

Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ công chức năm 2008 quy định:

“3. Cán bộ xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) là công dân Việt Nam, được bầu cử giữ chức vụ theo nhiệm kỳ trong Thường trực Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy, người đứng đầu tổ chức chính trị - xã hội; công chức cấp xã là công dân Việt Nam được tuyển dụng giữ một chức danh chuyên môn, nghiệp vụ thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước”.

Điều 20 Nghị định 24/2010 Quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức ngày 15 tháng 03 năm 2010 về chế độ tập sự như sau:

1. Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;

b) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

c) Người được tuyển dụng vào công chức dự bị trước ngày 01 tháng 01 năm 2010 theo quy định của Pháp lệnh Cán bộ, công chức thì chuyển sang thực hiện chế độ tập sự. Thời gian đã thực hiện chế độ công chức dự bị được tính vào thời gian tập sự;

d) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội và thời gian nghỉ ốm đau, bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

3. Nội dung tập sự:

a) Nắm vững quy định của Luật Cán bộ, công chức về quyền, nghĩa vụ của công chức, những việc công chức không được làm; nắm vững cơ cấu tổ chức, chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan, tổ chức, đơn vị đang công tác, nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, tổ chức, đơn vị và chức trách, nhiệm vụ của vị trí việc làm được tuyển dụng;

b) Trao dồi kiến thức và kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ theo yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng;

c) Tập giải quyết, thực hiện các công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

4. Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều này.

Thứ hai, trường hợp được hưởng lương 100% khi mới tuyển dụng vào công chức nhà nước:

Khoản 2 Điều 22 Nghị định 24/2010 Quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức ngày 15 tháng 03 năm 2010 về chế độ, chính sách đối với người tập sự và người hướng dẫn tập sự như sau:

“2. Người tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo quy định tại khoản 1 Điều này trong các trường hợp sau:

a) Làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

b) Làm việc trong các ngành, nghề độc hại nguy hiểm;

c) Là người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ phục vụ có thời hạn trong lực lượng công an nhân dân, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, đội viên thanh niên xung phong, đội viên trí thức trẻ tình nguyện tham gia phát triển nông thôn, miền núi từ đủ 24 tháng trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ”.

Như vậy, công chức cấp xã khi được tuyển dụng phải thực hiện chế độ tập sự và thời gian tập sự tùy thuộc vào ngạch công chức. Những trường hợp không phải trải qua thời gian tập sự khi công chức đã có thời gian công tác có bảo hiểm xã hội bắt buộc băng hoặc lớn hơn thời gian tập sự tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định và được hưởng lương 100% khi mới tuyển dụng vào công chức nhà nước khi họ đáp ứng được Khoản 2 Điều 22 Nghị định này.

Trân trọng!

CV Hồng Loan – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169