Trần Việt Dũng

Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sai thẩm quyền

Chào luật sư, hiện gia đình tôi đang sử dụng một mảnh đất khai hoang từ rất lâu nhưng giờ lại xảy ra tranh chấp khi gia đình bên cạnh tới UBND để làm giấy sở hữu đất đó.Trong khi hằng năm gia đình tôi vẫn nộp thuế sử dụng mảnh đất đó. Giờ UBND xã không chịu giải quyết cho gia đình tôi mà cấp quyền sử dụng đất cho gia đình bên cạnh.Theo luật sư, giờ gia đình tôi phải làm như thế nào để lấy lại đất đã sử dụng và đóng thuế hằng năm?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:
Điều 105 Luật Đất Đai 2013 có quy định về thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho tổ chức, cơ sở tôn giáo; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư; tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao.

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được ủy quyền cho cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

3. Đối với những trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng mà thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng thì do cơ quan tài nguyên và môi trường thực hiện theo quy định của Chính phủ.

          Theo quy định trên thì Ủy ban nhân dân xã không có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho Hộ gia đình, cá nhân, do đó hành vi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  của UBND xã bạn cho gia đình nhà bên cạnh đã vi phạm quy định của pháp luật về Đất Đai. Bạn có thể khiếu nại đến Chủ tịch ủy ban nhân dẫn xã. Nếu không đồng ý với quyết định của UBND xã bạn tiếp tục khiếu nại lên Chủ tịch UBND cấp huyện theo quy định tại Khoản 1 ĐIều 7 Luật Khiếu nại 2011

1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sai thẩm quyền. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

CV: Trương Thị Vàng – Công ty Luật Minh Gia