LS Trần Khánh Thương

Cấp GCNQSDĐ khi đất thuộc diện quy hoạch

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào hãng luật Minh Gia! Tôi có vấn đề này mong được hãng luật tư vấn giúp. Hộ gia đình tôi có sử dụng 5ha đất trồng cây hằng năm từ 18/9/1994 đến nay chưa có giấy chứng nhận. Nhà tôi muốn xin giấy chứng nhận.

 

Tuy nhiên phần diện tích đất nông nghiệp trên thuộc quy hoạch khu xây dựng khu đô thị mới theo quy hoạch sử dụng đất của cấp huyện đã được công bố. Vậy nhà tôi có xin giấy chứng nhận được không? Rất mong được giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:
 
Theo quy định tại điều 101 Luật đất đai 2013:
 
"Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
........
2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất".
 
Do đó, điều kiện được cấp GCNQSDĐ phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất nên có thể gia đình anh sẽ không xin được GCNQSDĐ thời điểm này. Tuy nhiên, nếu anh đủ điều kiện được cấp GCNQSDĐ theo căn cứ trên thì gia đình anh vẫn được bồi thường.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

 

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169