LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Cấp dưỡng nuôi con nạn nhân khi gây tai nạn chết người thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi Luật Minh Gia, Tôi xin hỏi về trường hợp sau. Bạn tôi bị góa vợ và bị người ta chạy xe vượt đèn đỏ và tông chết để lại ba đứa con nhỏ mồ côi cha mẹ. Bé lớn nhất 15 tuổi, bé thứ hai 8 tuổi, bé thứ ba 2 tuổi. Ngoài chi phí lo đám ma ra, người gây tai nạn cho bạn tôi có phải hỗ trợ về tiền để gia đình tôi nuôi ba đứa con của em trai tôi không? Tôi xin cảm ơn nhiều lắm!

 

Trả lời tư vấn:

 

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây: 

 

Hỏi về tai nạn giao thông và cấp dưỡng cho con bị hại?

 

Mức bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông đường bộ

 
Căn cứ Điều 591 Bộ luật dân sự 2015 về Bồi thường thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm:

"1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

a) Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này;

b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định".

 

Như vậy, ngoài các khoản bồi thường về chi phí mai táng, tiền bồi thường tổn thất về tinh thần, nếu như người bị chết có nghĩa vụ phải cấp dưỡng nuôi con thì người gây ra tai nạn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với các con của nạn nhân. Tuy nhiên, mức bồi thường có căn cứ đến các yếu tố lỗi và khả năng kinh tế của người phải bồi thường


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169