Hoàng Thị Nhàn

Cách tính BHXH khi nghỉ hưu

Mẹ tôi làm Giáo viên Mầm non từ năm 1979, không có công chức, không được đóng BHXH, đến năm 2004 có công văn hướng dẫn, những trường hợp như mẹ tôi được đóng BHXH lùi lại thời gian trước đó là 15 năm.

 

Nội dung yêu cầu: Luật sư cho hỏi: Mẹ tôi làm Giáo viên Mầm non từ năm 1979, không có công chức, không được đóng BHXH, đến năm 2004 có công văn hướng dẫn, những trường hợp như mẹ tôi được đóng BHXH lùi lại thời gian trước đó là 15 năm ( từ năm 2004 trở về trước). Đến năm 2012 mẹ tôi mới được công chức, đến tháng 02/2017 mẹ tôi về hưu. Từ năm 2004 trở về trước mẹ tôi đóng BHXH 1 lần của 15 năm, từ năm 2004 cho đến nay mẹ tôi tham gia BHXH liên tục không ngắt quãng. Vậy cho tôi hỏi Mẹ tôi được hưởng chế độ lương hưu như thế nào ? Tôi xin cảm ơn

 

Trả lời: Công ty Luật Minh Gia xin cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi! Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

 

 

 

Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu:

 

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này,  khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

...

Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức lương hưu hàng tháng: "1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

...".

 

Điều 58 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần khi nghỉ hưu:

 

"1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

 

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội".

 

Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức bình quan tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần:

 

"1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

 

a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

 

b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

...

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian".

 

Theo bạn trình bày, mẹ tham gia công tác từ năm 1979 và sẽ làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí vào tháng 02/2017. Vậy, tổng thời gian tham gia BHXH của mẹ bạn là 38,5 năm đóng BHXH để tính hưởng chế độ hưu trí.

 

Chiểu theo quy định tại Khoản 1 Điều 56, mẹ sẽ nghỉ hưu với mức 75% trung bình tiền lương, tiền công đóng BHXH. Ngoài ra, với 38 năm 2 tháng đóng BHXH mẹ bạn còn được hưởng khoản tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu tương ứng với mức 13.5 năm.

 

Cụ thể, mẹ của bạn hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu với mức: 13.5 x  0,5 = 6.75 (tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội).

 

 

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cách tính BHXH khi nghỉ hưu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

CV. Lê Minh - Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169