LS Hồng Nhung

Các khoản trợ cấp mà NLĐ được hưởng khi bị tai nạn lao động

Hỏi: Người lao động bị tai nạn lao động sẽ được hưởng các khoản trợ cấp gì? Luật Minh Gia tư vấn như sau: Kính gửi luật sư, tôi đang làm việc tại công ty có hợp đồng không xác định thời hạn. Vào tháng 08/2017 trong lúc đang làm việc theo qui định của công ty thì bị tai nạn lao động (có biên bản xác nhận của giám đốc công ty và cảnh sát giao thông tại hiện trường hoàn toàn không do lỗi của tôi).

Sau khi cấp cứu và điều trị một thời gian, đến 02/2018 được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm 79%. Tính đến lúc bị tai nạn, thời gian đóng BHXH là 8 năm. Xin luật sư giải đáp giúp.

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như những gì bạn đã cung cấp, bạn bị suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động. Do đó, bạn sẽ được người sử dụng lao động thanh toán các chi phí về tiền lương, bồi thường và các chi phí khác liên quan đến quá trình cứu chữa người lao động theo quy định tại Điều 38  Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015:

>> Tư vấn vướng mắc về trợ cấp tai nạn lao động, gọi: 1900.6169

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trongthời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

6. Giới thiệu để người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa xác định mức độ suy giảm khả năng lao động, được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động theo quy định pháp luật;

7. Thực hiện bồi thường, trợ cấp đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về mức suy giảm khả năng lao động hoặc kể từ ngày Đoàn điều tra tai nạn lao động công bố biên bản điều tra tai nạn lao động đối với các vụ tai nạn lao động chết người;

8. Sắp xếp công việc phù hợp với sức khỏe theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau khi điều trị, phục hồi chức năng nếu còn tiếp tục làm việc;

9. Lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục 3 Chương này;

10. Tiền lương để làm cơ sở thực hiện các chế độ bồi thường, trợ cấp, tiền lương trả cho người lao động nghỉ việc do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này là tiền lương bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động.

11. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết các khoản 3, 4 và 5 Điều này.;”

Vậy, bạn bị suy giảm 79% khả năng lao động thì ngoài tiền lương trong thời gian điều trị đến khi hồi phục đi làm trở lại, chi phí khám chữa bệnh thì còn được công ty bồi thường theo Khoản 4 Điều 38 như sau:

- Suy giảm 5% - 10%: 1,5 tháng tiền lương;

- Suy giảm từ 11% - 79%: 69% x 0.4 tháng tiền lương = 27,6 tháng tiền lương.

Như vậy, bạn sẽ được người sử dụng lao động bồi thường 29,1 tháng tiền lương.

Bên cạnh đó, ngoài các khoản hỗ trợ từ người sử dụng lao động, bạn còn được hưởng trợ cấp hàng tháng do bảo hiểm chi trả theo Khoản 2 Điều 49 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015:

“2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.”

Theo quy định này có thể xác định trợ cấp theo mức suy giảm khả năng lao động như sau:

- Suy giảm 31% khả năng lao động = 30% x 1.300.000 (1.300.000 là mức lương cơ sở hiện hành).

- Suy giảm thêm 1% khả năng lao động, hưởng thêm 2% mức lương cơ sở: 48% x 2% x 1.300.000.

Ngoài ra, bạn còn được hưởng một khoản trợ cấp theo số năm đóng BHXH như sau:

- 1 năm đóng BH TNLĐ, BNN: 0.5% x lương tháng đóng bảo hiểm;

- Thêm 1 năm: 7 năm x 0.3% x lương tháng đóng bảo hiểm.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi để được hỗ trợ kịp thời.

Hotline: 1900 6169