Hoàng Tuấn Anh

Các chi phí được chi trả cho hoạt động định giá tài sản trong tố tụng hình sự

Luật sư tư vấn về các chi phí được thanh toán trong hoạt động định giá tài sản cho giám định viên tư pháp trong tố tụng hình sự. Cụ thể như sau:


Xin chào luatminhgia em có câu hỏi nhờ luatminhgia tư vấn giúp em. Em được cơ cấu là Chủ tịch Hội đồng định giá tài sản trong tố tụng hình sự (theo Nghị định 26/2005/NĐ-CP ngày 03/02/2005 và thông tư số 55/2006/TT-BTC ngày 22/6/2006 hướng dẫn thực hiện Nghị định 26/2005/NĐ-CP ngày 03/02/2005). Đến nay Hội đồng đã định giá tài sản 20 vụ do công an huyện yêu cầu và em làm thủ tục thanh toán gồm: Chi công tác phí theo thông tư 118/2004/TT-BTC ngày 08/12/2004. Chi làm việc ngoài giờ theo thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC ngày 05/01/2005. Chi thực hiện công tác khảo sát giá theo thông tư số 114/2000/TT-BTC ngày 27/11/2000. Em đã hoàn tất các thủ tục trên và đề nghị thanh toán chuyển về công an tỉnh để cấp kinh phí và được bộ phận kế toán công an tỉnh trả lời em phải lập lại thủ tục thanh toán theo quyết định số 01/2014/QĐ-TTg ngày 01/01/2014 của thủ tướng về chế độ bồi dưỡng giám định tư pháp. Vậy em nhờ luatminhgia tư vấn giúp em thanh toán theo quyết định số 01/2014/QĐ-TTg ngày 01/01/2014 đúng hay sai? Chân thành cảm ơn !

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, về vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Quyết định số 01/2014/QĐ-TTg ngày 01/01/2014 của Thủ tướng chính phủ quy định về chế độ bồi dưỡng giám định tư pháp. Quyết định này quy định về mức bồi dưỡng cho hoạt động giám định chứ không hề quy định về các chi phí khác cho hoạt động định giá tài sản của bạn.

 

Điều 2 Quyết định này quy định như sau:

 

“Điều 2. Chế độ bồi dưỡng giám định tư pháp theo ngày công

 

1. Chế độ bồi dưỡng giám định tư pháp theo ngày công được áp dụng đối với việc giám định tư pháp trong các lĩnh vực: Pháp y về độc chất, tổ chức học, sinh học, giám định trên hồ sơ; pháp y tâm thần; kỹ thuật hình sự; tài chính; ngân hàng; văn hóa; xây dựng; tài nguyên và môi trường; thông tin và truyền thông; nông - lâm - ngư nghiệp và các lĩnh vực khác.

…”

Ngoài mức bồi dưỡng này thì những chi phí khác như công tác phí, chi công tác khảo sát giá, tiền lương làm thêm giờ là những chi phí hợp lý và việc bạn chi trả theo đúng những quy định này là đúng quy định của pháp luật nên phải được thanh toán.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng !

CV tư vấn: Trần Thanh Hương - Luật Minh Gia

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Đăng ký tư vấn