Bài viết về chủ đề "xuất nhập cảnh "

XUẤT NHẬP CẢNH - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về xuất nhập cảnh

  • Người nước ngoài chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn có phải trả lại thẻ tạm trú?

    Người nước ngoài chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn có phải trả lại thẻ tạm trú?.

    • 16/06/2020
    • Luật sư Dương Châm

    Người nước ngoài chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn thì có phải trả lại thẻ tạm trú không? Khi chấm dứt HĐLĐ thì thẻ tạm trú còn giá trị không? Để tìm hiểu chi tiết về vấn đề này, bạn có thể tham khảo nội dung tư vấn dưới đây:

    Chi tiết
  • Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam

    Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam.

    • 06/11/2018
    • Luật sư Dương Châm

    Theo quy định tại Điều 20 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì người nước ngoài được nhập cảnh vào Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau đây:

    Chi tiết
  • Các ký hiệu trên thị thực nhập cảnh

    Các ký hiệu trên thị thực nhập cảnh.

    • 06/11/2018
    • Luật sư Dương Châm

    Theo khoản 11 điều 13 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, thị thực là loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cho phép người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam. Ký hiệu trên thị thực sẽ cho biết bạn nhập cảnh với mục đích gì và được lưu lại bao nhiêu ngày tại Việt Nam.

    Chi tiết
  • Buôn bán điện thoại cũ qua biên giới có vi phạm pháp luật không?

    Buôn bán điện thoại cũ qua biên giới có vi phạm pháp luật không?.

    • 20/07/2018
    • Lê Văn Chức

    Luật sư tư vấn về trường hợp muốn kinh doanh điện thoại di động cũ từ nước ngoài về Việt Nam có vi phạm pháp luật không. Nội dung tư vấn như sau:

    Chi tiết
  • Thời gian được trả hộ chiếu khi xin cấp lần đầu tại Công an Tỉnh

    Thời gian được trả hộ chiếu khi xin cấp lần đầu tại Công an Tỉnh.

    • 04/01/2018
    • Nguyễn Thị Hương

    Ngày 28/12/2017 em có lên phòng Quản lý Xuất nhập cảnh - Công an tỉnh xin cấp hộ chiếu lần đầu,sau khi hoàn thành hồ sơ và nộp lệ phí em được hẹn lên nhận kết quả vào ngày 09/01/2018.Tuy nhiên, cán bộ ở đó nói rằng ngày 09/01/2018 chỉ lên xác nhận thôi chứ chưa được nhận hộ chiếu, mà phải đợi sau 25 ngày(kể từ ngày nộp hồ sơ) mới lấy được hộ chiếu.Em xin hỏi cán bộ đó làm như vậy có đúng không? Nội dung tư vấn như sau:

    Chi tiết
  • Xuất nhập cảnh đối với công dân Việt Nam trên 14 tuổi

    Xuất nhập cảnh đối với công dân Việt Nam trên 14 tuổi.

    • 04/04/2016
    • Hoàng Thị Nhàn

    Hỏi: Tôi có con là công dân Việt Nam, sinh 21/12/2001 (đến nay trên 14 tuổi). Con tôi đang là du học sinh tại nước ngoài, tôi đã mua vé máy bay cho con tôi về Việt Nam nghỉ hè trong giai đoạn tháng 6/2016 - 8/2016, sau đó con tôi trở lại nước ngoài để nhập học tiếp. Con tôi sẽ đi một mình, do đó hãng máy bay có đề nghị tôi hỏi xem: Tuổi con tôi có được phép nhập cảnh, xuất cảnh một mình mà không cần người giám hộ vào Việt Nam không? Tôi có thể tìm kiếm các thông tin liên quan đến độ tuổi con tôi

    Chi tiết
  • Điều kiện được cấp Visa đi nước ngoài

    Điều kiện được cấp Visa đi nước ngoài.

    • 29/07/2015
    • Ls Vũ Đức Thịnh

    Chào luật sư, cho e hỏi Trường hợp của em, sau khi quen hôn phu, anh ấy không muốn em đi làm, muốn em lo cho giấy tờ kết hôn và có thời gian nói chuyện với anh ấy hàng ngày. Nên anh gửi tiền cho em để lo sinh hoạt phí hàng tháng tại Việt Nam.

    Chi tiết
  • Luật sư tư vấn về thủ tục xuất nhập cảnh

    Luật sư tư vấn về thủ tục xuất nhập cảnh.

    • 19/10/2020
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn

    Trường hợp đã vượt biên trái phép thì phải làm thế nào để có thể quay trở lại Việt Nam một cách hợp pháp. Quy định của pháp luật chi tiết như sau:

    Chi tiết

    Hotline: 1900.6169