Bài viết về chủ đề "xuất cảnh "

XUẤT CẢNH - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về xuất cảnh

  • Có xin cấp hộ chiếu Việt Nam cho công dân Việt Nam có tên nước ngoài được hay không?

    Có xin cấp hộ chiếu Việt Nam cho công dân Việt Nam có tên nước ngoài được hay không?.

    • 13/07/2020
    • Lò Thị Loan

    Hộ chiếu là giấy tờ giúp nhận dạng cá nhân và quốc tịch của người đăng ký, sử dụng khi sang quốc gia khác.Vậy điều kiện để xin cấp hộ chiếu là gì? Và có xin cấp hộ chiếu cho con có quốc tịch Việt Nam nhưng mang tên nước ngoài được không và phải thực hiện thủ tục gì? Đây là thắc mắc của rất nhiều người đã liên hệ với Luật Minh Gia để được hướng dẫn. Nếu bạn cũng có thắc mắc tương tự thì hãy liên hệ với chúng tôi

    Chi tiết
  • Mang tiền mặt qua cửa khẩu có phải khai báo hải quan?

    Mang tiền mặt qua cửa khẩu có phải khai báo hải quan?.

    • 29/11/2018
    • Luật sư Dương Châm

    Người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi xuất cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phải khai báo hải quan cửa khẩu và xuất trình giấy tờ theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

    Chi tiết
  • Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam

    Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam.

    • 06/11/2018
    • Luật sư Dương Châm

    Theo quy định tại Điều 20 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì người nước ngoài được nhập cảnh vào Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau đây:

    Chi tiết
  • Mang bộ sưu tập tiền giấy và tiền xu qua hải quan sân bay Việt Nam có cần khai báo?

    Mang bộ sưu tập tiền giấy và tiền xu qua hải quan sân bay Việt Nam có cần khai báo?.

    • 13/09/2017
    • Nguyễn Thị Ngọc Khánh

    Luật sư tư vấn về vấn đề Tiền nước ngoài không còn giá trị lưu hành có được tính là ngoại tệ? Tương tự tiền Việt Nam nếu không còn lưu hành (như tờ 50000đ loại cotton) thì có được gọi là đồng Việt Nam? Nếu tôi có 1 đồng xu nặng 10g được đúc bằng vàng 99% thì được xem là vàng miếng hay vàng mỹ nghệ? và có được mang theo khi xuất cảnh không? Nội dung tư vấn như sau:

    Chi tiết
  • Làm thế nào để duy trì hoạt động kinh doanh nếu chủ doanh nghiệp tư nhân xuất cảnh ra nước ngoài?

    Làm thế nào để duy trì hoạt động kinh doanh nếu chủ doanh nghiệp tư nhân xuất cảnh ra nước ngoài?.

    • 04/04/2017
    • Vy Huyền

    Chào Luật sư.Hiện tôi đang là chủ doanh nghiệp tư nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú, khách sạn . Sắp tới đây tôi sẽ xuất cảnh theo diện đoàn tụ gia đình...

    Chi tiết
  • Đề nghị cấp thị thực, gia hạn tạm trú

    Đề nghị cấp thị thực, gia hạn tạm trú.

    • 13/01/2017
    • Luật sư Trần Khánh Thương

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: - Cty em có người lao động nước ngoài có thị thực ký hiệu DN, có giá trị từ ngày 18/10/2016 - 18/01/2017, sử dụng nhiều lần - Giấy phép lao động được cấp mới có thời hạn làm việc từ ngày 19/10/2016 - 19/10/2017- Hộ chiếu có ký hiệu đầu là E- Em đang khai mẫu NA5, nhưng chưa biết là có thể khai thành những trường hợp nào ở phần III.Nội dung đề nghị ạ. Và thời gian dài nhất có thể là như thế nào ạ Rất mong an

    Chi tiết
  • Điều kiện, mức hưởng, hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

    Điều kiện, mức hưởng, hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

    • 18/01/2017
    • Ls Vũ Đức Thịnh

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Vợ tôi tham gia đóng BHXH tự nguyện từ tháng 7/2014 và đã đóng phí bảo hiểm đến hết tháng 4/2016, nay không có nhu cầu tham gia BHXH tự nguyện nữa. Vậy nếu thanh lý BHXH tự nguyện thì vợ tôi phải cần nhữ loại giấy tờ gì, thủ tục thế nào và được hưởng bao nhiêu tiền trong khi thanh lý. Mức phí bảo hiểm vợ tôi tham gia là 1.320.000đ/quý. Tôi chân thành cảm ơn

    Chi tiết
  • Hỏi về thủ tục xóa án tích

    Hỏi về thủ tục xóa án tích.

    • 28/02/2019
    • Lê Thị Thanh Quỳnh

    Chào luật sư! Tôi có 1 vấn đề liên quan đến việc xóa án tích, xin Luật sư giải đáp giúp tôi. Nội dung tư vấn như sau:

    Chi tiết
  • Nghị định 94/2015/NĐ-CP về xuất nhập cảnh đối với công dân Việt Nam

    Nghị định 94/2015/NĐ-CP về xuất nhập cảnh đối với công dân Việt Nam.

    • 16/11/2015
    • Minh Anh

    NGHỊ ĐỊNH SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 136/2007/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 8 NĂM 2007 VỀ XUẤT CẢNH, NHẬP CẢNH CỦA CÔNG DÂN VIỆT NAM

    Chi tiết
  • Thủ tục để có thể xuất cảnh mang con ra nước ngoài sinh sống sau khi ly hôn

    Thủ tục để có thể xuất cảnh mang con ra nước ngoài sinh sống sau khi ly hôn.

    • 13/09/2015
    • Vũ Thị Thảo

    Em đã ly hôn và được tòa giải quyết nuôi con, sau này em kết hôn với người Đài Loan mà người đài loan đó đồng ý cho con e chuyển đến Đài Loan và sống cùng e được không và thủ tục cần gì ạ.

    Chi tiết
  • Có được cho người nước ngoài lưu trú tại nhà riêng hay không?

    Có được cho người nước ngoài lưu trú tại nhà riêng hay không?.

    • 19/08/2020
    • Luật sư Trần Khánh Thương

    Người nước ngoài bao gồm những ai? Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về việc nhập cảnh, quá cảnh, cư trú, đi lại, xuất cảnh của người nước ngoài cư trú ở Việt Nam? Người Việt nam có được cho người nước ngoài lưu trú tại nhà riêng hay không? Trường hợp người nước ngoài vi phạm các quy định liên quan đến quản lý cư trú thì xử lý như thế nào?

    Chi tiết
  • Tư vấn về rút hồ sơ xuất khẩu lao động khi quá thời hạn cam kết thời hạn chờ xuất cảnh

    Tư vấn về rút hồ sơ xuất khẩu lao động khi quá thời hạn cam kết thời hạn chờ xuất cảnh.

    • 26/02/2019
    • Đồng Xuân Thuận

    Cho cháu hỏi về rút hồ sơ đi nước ngoài như sau: Cháu đã đi học tiếng Nhật với mong muốn đi Nhật Bản làm việc. Sau khi học tập gần 6 tháng thì cháu đỗ đơn hàng, ký hợp đồng và đóng tiền đặt cọc. Trong hợp đồng có thỏa thuận về tiền lương, các chi phí trừ như: tiền nhà, điện nước.., quy định thời gian làm việc trong ngày,... Và có dự kiến ngày xuất cảnh. Nhưng cho đến nay, đã quá thời gian dự kiến xuất cảnh hơn 1 tháng mà bên phía công ty không có sự giải thích nào cả.

    Chi tiết

    Hotline: 1900.6169