Nhân viên kế toán hợp đồng tại trường học có được tăng lương không?
|

Nhân viên kế toán hợp đồng tại trường học có được tăng lương không?

Tôi là nhân viên kế toán hợp đồng tại trường học. Tôi đã ký hợp đồng không xác định thời hạn nhưng tôi lại không được hưởng chế độ nâng lương. Tôi có hỏi thì được trả lời là hợp đồng có mã ngạch thì mới được hưởng. Vậy tôi xin hỏi luật sư là trường hợp của tôi có thuộc đối tượng được hưởng lương theo quy định không?

Chi tiết
Muốn ly hôn nhưng không biết vợ đang ở đâu thì phải làm thế nào?
|

Muốn ly hôn nhưng không biết vợ đang ở đâu thì phải làm thế nào?

Chào Công ty luật Minh Gia cho em hỏi: Em có một người em trai đã kết hôn 2010, nhưng tháng 12/2011 hai người đã nhà ai nấy sống rồi. hai người không có tài sản chung cũng như con chung. Từ khi xảy ra sự việc gia đình bên vợ đã cắt đứt liên lạc và không cho em trai cũng như gia đình em liên lạc với em dâu nữa.hiện tại thì gia đình em không biết vợ của e trai đang làm gì và ở đâu? Vậy gia đình em muốn làm thủ tục ly hôn thì phải làm như thế nào?

Chi tiết
Trợ cấp nghỉ phép hàng năm khi chuyển công tác sang đơn vị khác
|

Trợ cấp nghỉ phép hàng năm khi chuyển công tác sang đơn vị khác

Tôi làm việc trong cơ quan nhà nước, do nhà ở xa nên hàng năm được thanh toán tiền đi lại khi nghỉ phép năm về thăm gia đình mỗi năm 1 lần theo quy định tại Thông tư số: 141/2011/TT-BTC. Tuy nhiên tôi muốn hỏi do cuối tháng 12 (ngày 30,31/12) tôi định xin nghỉ phép về thăm mẹ bị ốm nhưng sau khi hết phép tôi sẽ bắt đầu chuyển công tác sang đơn vị khác. Vậy tôi có được thanh toán tiền đi lại khi về phép năm như mọi năm không và nếu có thì tôi sẽ thanh toán ở đơn vị cũ hay đơn vị mới!

Chi tiết
Người lao động không được thanh toán chế độ thai sản
|

Người lao động không được thanh toán chế độ thai sản

Nhờ luật sư tư vấn giúp về bảo hiểm thai sản ạ. Em có tham gia BHXH theo quy đinh của nhà nước. Hiện tại em sinh bé được 08 tháng nhưng em chưa được nhận chế độ thai sản, cho em hỏi mấy tháng thì được nhận tiền thai sản và ngoài tiền thai sản 06 tháng mình còn được nhận trợ cấp gì thêm không ạ. Em xin cảm ơn luật sư.

Chi tiết
Làm gì để loại tên một người ra khỏi sổ đỏ đã cấp?
|

Làm gì để loại tên một người ra khỏi sổ đỏ đã cấp?

Khi đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình, mẹ tôi tuổi đã coa, không hiểu pháp luật nên đã tự một mình đưa tên người bạn già (tuy sồng làm bạn với nhau nhưng không có kết hôn, không có hộ klhẩu thường trú) vào sổ đỏ dược cấp về sau này. khi được biết sẽ liên quan đến vấn đề tài sản thừa kế, mẹ tôi và gia đình đều mong muốn đính chính lại sổ đỏ, bỏ tên người bạn già của mình ra. Xin được hỏi luật gia mẹ tôi cần phải làm những thủ tục gì.

Chi tiết
Làm lại giấy tờ xe máy bị mất không cần hồ sơ gốc
|

Làm lại giấy tờ xe máy bị mất không cần hồ sơ gốc

Luật sư tư vấn về thủ tục làm lại giấy tờ đăng ký xe máy bị mất theo quy định pháp luật hiện hành. Hồ sơ, thủ tục làm lại giấy tờ xe máy như nào? Để tìm hiểu chi tiết về vấn đề này, bạn có thể tham khảo nội dung tư vấn dưới đây:

Chi tiết
Cách tính chế độ phụ cấp theo Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg
|

Cách tính chế độ phụ cấp theo Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg

Chế độ được hưởng của đội viên DA 600 tại khoản 5 Điều 2 Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg có trợ cấp thêm hàng tháng bằng 70% mức lương hiện hưởng cộng PC chức vụ LĐ và PC thâm niên vượt khung; Và theo điều 4 Nghị định 116/2010/NĐ-CP cũng tính 70% thu hút như của Quyết định 70/2009/QĐ-TTg. Vậy tôi làm chế độ cho đội viên được hưởng cả 2 mức phụ cấp đó bằng 140% có được không hay chỉ được tính hưởng 1 trong 2 mức phụ cấp đó là 70% thôi.

Chi tiết
Có được tự ý chuyển đất nông nghiệp thành đất ở để xây nhà không?
|

Có được tự ý chuyển đất nông nghiệp thành đất ở để xây nhà không?

Gia đình tôi có 02 thửa đất liền kề nhau: 01 thửa đất rộng 6000 m2 trong đó 400 m2 đất ở nông thôn còn lại đất trồng cây hàng năm.01 thửa rộng 5500m2 trong đó có 50 m2 đất ở nằm trên truc đường thôn, còn lại đất trồng cây hàng năm. Nay chúng tôi muốn làm nhà lại để ở trên mảnh đất gần trục đường và muốn quy hoạch khu vườn nhà mình và muốn xây dựng nhà ra gần đường hơn. tôi có thể hợp 02 thửa đất này lại không để chuyển vị trí đất ở 400m2 ra gần đường hơn không?

Chi tiết
Chế độ bảo hiểm xã hội khi xảy ra tai nạn lao động
|

Chế độ bảo hiểm xã hội khi xảy ra tai nạn lao động

Anh 2 tôi đang làm Công nhân tại dây chuyền sản xuất thép ống Cty X được 1 năm với tổng thu nhập là 6 triệu/tháng (lương cơ bản là 3.000.000 đ, PC còn lại là 3.000.000 đ), vào hồi 10 giờ ngày 03/10/2013 do không cẩn thận đã bị tai nạn lao động, hậu quả bị cắt cụt 2 tay và được đưa đi cấp cứu và điều trị tại BV chấn thương chỉnh hình. Vậy chế độ bảo hiểm của anh tôi như thế nào? Công ty mua bảo hiểm tai nạn cho anh tôi thì anh tôi có được hưởng không?

Chi tiết
Chế độ miễn học phí cho con thương binh
|

Chế độ miễn học phí cho con thương binh

Tôi là thương binh hạng 4/4 con tôi vừa thi đỗ vào trường đại học Kinh tế Quốc dân .Cháu học khoa POHE kinh phí 2.800.000đ/tháng trước khi nhập học tôi vẫn đóng đủ số học phí như các học sinh bình thường khác.Vậy con tôi có được miễn giảm 50% học phí theo chế độ nhà nước qui định không(khoa này là khoa chất lượng cao của trương).

Chi tiết
Hotline: 1900 6169