Bài viết về chủ đề "trợ cấp thôi việc"

TRỢ CẤP THÔI VIỆC - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về trợ cấp thôi việc
Nghỉ việc theo nghị định 108/2014/NĐ-CP được hưởng phụ cấp gì?

Nghỉ việc theo nghị định 108/2014/NĐ-CP được hưởng phụ cấp gì?

Luật sư tư vấn về vấn đề xin nghỉ không lương, xin nghỉ theo chế độ tinh giản biên chế của Nghị định 108/2014/NĐ-CP và các chế độ liên quan đến phụ cấp kèm theo. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Giám đốc có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Giám đốc có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Chào luật sư. Tôi làm công nhân năm 1976, ký hợp đồng không xác định thời hạn. Công ty tôi cổ phần 51 phần trăm từ tháng 2/2008. Tôi được HĐQT bổ nhiệm làm giám đốc công ty cổ phần năm 2010 đến tháng 4/2018.

Chi tiết >>

Nghỉ việc sau bao lâu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nghỉ việc sau bao lâu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Em có tham gia BHXH được 13 tháng từ tháng 06/2016 đến tháng 06/2017, tức là đầu tháng 7/2017 là em chính thức nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH nữa, giờ em muốn nhận BHXH 1 lần thì đăng kí vào tháng mấy 2018 thì được. Em có tính thử tiền BHXH 1 lần em nhận được, nhờ luật sư kiểm tra giùm em có đúng không ạ.

Chi tiết >>

Hỏi có được hưởng lương khi tự ý nghỉ làm trong thời gian thử việc

Hỏi có được hưởng lương khi tự ý nghỉ làm trong thời gian thử việc

Em chào luật sư ạ! Em nhờ luật sư tư vấn giúp em là: - Em mới vào công ty xây dựng . Mới vào làm việc được 20 ngày tính cả ngày chủ nhật! Em vào làm không được ký hợp đồng thử việc mà hợp đồng và điều khoản của công ty hay mức lương đề ra do người lãnh đạo công ty nói bằng miệng với em. Em tìm hiểu thấy công ty không phù hợp với em nên em quyết định nghỉ việc.

Chi tiết >>

Doanh nghiệp chuyển quyền sở hữu thì người lao động có được bồi thường khi chấm dứt HĐLĐ không?

Doanh nghiệp chuyển quyền sở hữu thì người lao động có được bồi thường khi chấm dứt HĐLĐ không?

Luật sư tư vấ về vấn đề Công ty Viễn Thông A đã chuyển nhượng công ty cho Tập đoàn V. Công ty Viễn Thông A bắt buộc nhân viên phải ký hợp đồng với Vin nếu không sẽ sa thải. Liệu nhân viên công tyViễn thông có được Công ty Viễn Thông bồi thường theo của quy định pháp luật không? Và muốn giải quyết thì giải quyết ở đâu?

Chi tiết >>

Xin nghỉ việc nhưng được công ty đồng ý có coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không

Xin nghỉ việc nhưng được công ty đồng ý có coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không

Luật sư tư vấn về trường hợp người lao động ký Hợp đồng lao động xác định thời hạn, gửi đơn thôi việc trước thời hạn và được phía công ty đồng ý. Trường hợp này có được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không và có đúng theo quy định của Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 không?

Chi tiết >>

Thời gian để tính trợ cấp thôi việc được hiểu như nào?

Thời gian để tính trợ cấp thôi việc được hiểu như nào?

Luật sư tư vấn về trường hợp cách tính trợ cấp thôi việc và cách xác định thời gian được hưởng trợ cấp thôi việc. Thời điểm lao động thực tê là như thế nào, cách tính như thế nào và các vấn đề liên quan.

Chi tiết >>

Vi phạm nghĩa vụ báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Vi phạm nghĩa vụ báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Luật sư tư vấn về vấn đề vi phạm nghĩa vụ báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Nghỉ việc không lương, ngừng đóng BHXH có được hưởng trợ cấp mất việc?

Nghỉ việc không lương, ngừng đóng BHXH có được hưởng trợ cấp mất việc?

Luật sư giải đáp thắc mắc của khách hàng về trợ cấp mất việc làm khi người lao động nghỉ việc không lương, ngừng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật hiện hành. Nội dung tư vấn cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Công ty cho một bộ phận NLĐ nghỉ việc thì giải quyết như thế nào?

Công ty cho một bộ phận NLĐ nghỉ việc thì giải quyết như thế nào?

Xin chào Công ty Luật Minh Gia. Mình xin nhờ hỗ trợ tư vấn trường hợp cụ thể như sau: Công ty được thành lập năm 2015 và đến tháng 12/2017 có thành lập bộ phận R&T. Trong khoảng thời gian hoạt động này vì tính chất công việc và bị quản lý bởi Công ty đối tác ( công ty mình là T.P nên cả team đã bị thông báo sẽ giải thể vào ngày 29/5/2018.

Chi tiết >>

Công ty có được quyền chuyển người lao động làm công việc khác

Công ty có được quyền chuyển người lao động làm công việc khác

Hỏi về trường hợp công ty tự ý điều chuyển người lao động làm công việc khác, bồi thường khi công ty chấm dứt trái pháp luật, tiền trợ cấp thôi việc. Nội dung tư vấn như sau

Chi tiết >>

Quy định về trợ cấp mất việc làm và trợ cấp thất nghiệp

Quy định về trợ cấp mất việc làm và trợ cấp thất nghiệp

Tôi là công nhân công ty điện tử. Tôi kí hợp đồng làm việc bắt đầu từ tháng 10/2013 và làm việc liên tục đến 14/2/2018. Từ 14/2/2018 tôi bắt đầu nghỉ sinh con, thời gian nghỉ sinh là 6 tháng. Nay tôi được thông báo bị nghỉ việc vì lí do là "do tình hình sản xuất kinh doanh của công ty đang gặp khó khăn, về lâu dài chưa có dấu hiệu khởi sắc" nên công ty cắt giảm nhân lực.

Chi tiết >>

Điều kiện nhận trợ cấp thôi việc như thế nào?

Điều kiện nhận trợ cấp thôi việc như thế nào?

Tôi bắt đầu làm việc cho công ty cũ từ ngày 28/12/2015 đến hết ngày 31/03/2018 thì nghỉ việc, ngày chính thức nghỉ việc là ngày 01/04/2018. Từ 28/12/2015 đến hết 31/05/2016 tôi làm việc với chức danh cộng tác viên nên công ty không có đóng bảo hiểm xã hội cho tôi, từ 01/06/2016 đến hết 30/08/2016 công ty bắt tôi thử việc 2 tháng cho vị trí nhân viên chính thức và ngày 01/09/2016 tôi chính thức ký hợp đồng lao động.

Chi tiết >>

Muốn hưởng trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội một lần giải quyết như thế nào?

Muốn hưởng trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội một lần giải quyết như thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào? Muốn đóng bảo hiểm tự nguyện 9 năm nữa cho đủ 30 năm thì làm như thế nào? Giờ muốn được hưởng Bảo hiểm xã hội một lần giải quyết như thế nào?

Chi tiết >>

Công ty chỉ trả tiền thâm niên sau khi thỏa thuận chấm dứt hợp đồng với NLĐ là đúng hay sai?

Công ty chỉ trả tiền thâm niên sau khi thỏa thuận chấm dứt hợp đồng với NLĐ là đúng hay sai?

Luật cư tư vấn về trợ cấp thôi việc khi thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao dộng. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Tính trợ cấp thôi việc

Tính trợ cấp thôi việc

Em làm việc tại công ty cách đây 10 năm. Năm 2015 mới bắt đầu đóng BH thất nghiệp. Ngày 28-02-2018 em sẽ chính thức nghỉ việc sau khi đã hoàn thành tốt mọi công việc, vậy em có thể yêu cầu cty trả trợ cấp thôi việc cho 10 năm em làm việc được không ạ? Và mức trợ cấp em sẽ được hưởng là bao nhiêu ạ?

Chi tiết >>

Trường hợp nào NLĐ không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động?

Trường hợp nào NLĐ không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động?

Luật sư tư vấn về trường hợp không phải bồi thường chi phí đào tạo khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp sau khi nghỉ việc tại công ty

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp sau khi nghỉ việc tại công ty

Tư vấn trường hợp làm việc tại hai công ty, sau khi nghỉ việc tại công ty thứ nhất có thể hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp không? Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của bộ luật lao động hiện hành là như thế nào? Luật Minh Gia tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Nghỉ chế độ thai sản có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Nghỉ chế độ thai sản có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Trong khoảng thời gian làm việc tôi có nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng, khoảng thời gian này không được tính là thời gian tham gia Bảo hiểm thất nghiệp.Vậy trong trường hợp của Công ty tôi thì thời gian nghỉ thai sản này của tôi có được tính vào thời gian tính trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc làm hay không? Và nếu được thì số tiền tôi được hưởng trợ cấp là bao nhiêu?

Chi tiết >>