Bài viết về chủ đề "trợ cấp thất nghiệp"

TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về trợ cấp thất nghiệp

Làm việc theo hợp đồng mùa vụ có được hưởng trợ cấp thôi việc?

Xin luật sư tư vấn giúp. Tôi bắt đầu làm việc tại công ty từ năm 1996 theo dạng Hợp đồng thời vụ dến năm 1998 tôi được ký Hợp đồng có xác đinh thời hạn và đươc tham gia BHXH. Nay tôi xin chấm dứt ...

Chi tiết >>

Hỏi về căn cứ xếp lương đối với công chức

Tôi có thời gian công tác đóng bảo hiểm xã hội được hơn 6 năm (hệ số lương 2,67). Trong đó có 4 năm là công chức, (chuyên viên A), và 2 năm là công chức, chuyên viên (B). Sau đó tôi thôi việc theo ...

Chi tiết >>

Tính trợ cấp thôi việc trong trường hợp luân chuyển cán bộ như thế nào ?

Kính gửi anh/chị!. Hiện tại tôi đang gặp phải vấn đề khi gửi quyết trợ cấp thôi việc cho 1 cán bộ công nhân viên phải tính như thế nào? cụ thể như sau: Anh N.T có thời gian công tác tại công ty xây ...

Chi tiết >>

Tư vấn về trả tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động

Hỏi: Em đang làm ở bộ phận HCNS công ty Cổ phần. Trước ngày 06/08/2014, Công ty em là Công ty TNHH MTV và được Cổ phần từ ngày này. Vào Tháng 9/2014, Công ty có luân chuyển một nhân viên (Ông A) đang ...

Chi tiết >>

Hợp đồng lao động bị vô hiệu khi nào?

Theo quy định của bộ luật lao động mới được ban hành năm 2012 quy định khá cụ thể về các trường hợp đẫn đến hợp đồng lao động bị vô hiệu:

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án lao động

Luật sư tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án lao động đối với các tranh chấp lao động tập thể giữa tập thể lao động với người sử dụng lao động về quyền và lợi ích liên quan đến việc làm, tiền lương, thu ...

Chi tiết >>

Quy trình cắt giảm lao động thực hiện thể nào?

Căn cứ các Điều 44, 46, 49 Bộ luật lao động 2012 thì quy trình cắt giảm lao động được tiến hành như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về chế độ tai nạn lao động

Luật sư cho tôi hoi: Khi tôi bị tai nạn lao động ở công ty, trong thời gian điều trị bên công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho tôi. Vậy khi tôi bị giảm biên chế như vậy thì tôi có được hưởng bảo hiểm ...

Chi tiết >>

Thủ tục giải quyết hưởng chế độ tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp

Thế nào là tai nạn lao động (TNLĐ) là bị tai nạn tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc (khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động ...

Chi tiết >>

Thủ tục hành chính về chế độ thai sản

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: lao động nữ mang thai; lao động nữ sinh con; người lao động nhận nuôi con dưới bốn tháng tuổi; người lao động đặt ...

Chi tiết >>

Tư vấn trợ cấp thôi việc của người lao động

Tư vấn giúp tôi về trợ cấp thôi việc như sau: Tôi làm việc với một công ty, hợp đồng lao động ký thời hạn là một năm, khi hết hợp đồng, tôi không muốn tiếp tục ký tiếp hợp đồng, tôi đã có báo trước 30 ...

Chi tiết >>

Công ty không đóng bảo hiểm có được trả trợ cấp thôi việc không?

Xin chào Luật sư! Tôi xin hỏi vấn đề chi trả trợ cấp thôi việc như sau : Tôi làm cho một công ty TNHH theo hợp đồng không xác định thời hạn, công ty này không đóng BHXH cho nhân viên. Tính tới thời ...

Chi tiết >>

Làm việc bán thời gian có phải ký hợp đồng lao động không?

Thưa luật sư cho tôi hỏi thắc mắc về yêu cầu ký HĐLĐ như sau: Vì yêu cầu công việc, doanh nghiệp chúng tôi có sử dụng lao động làm việc bán thời gian, lao động làm ngoài giờ hành chính thì đối với số ...

Chi tiết >>

Tư vấn về trợ cấp thôi việc

Nhờ văn phòng giải đáp giúp tôi về trợ cấp thôi việc như sau: Công ty tôi là công ty cổ phần, dưới công ty là các xí nghiệp (không có con dấu riêng) và các phòng ban trực thuộc công ty (kế toán, hành ...

Chi tiết >>

Điều kiện và mức hưởng lương hưu?

Mong luật sư xem giùp tôi bảng tính lương hưu của tôi như sau có đúng không: Tôi là nam, năm nay 52 tuổi đã tham gia đóng bảo hiểm được 22 năm (tôi làm cho doanh nghiệp nước ngoài). ...

Chi tiết >>

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn nghỉ việc báo trước bao lâu?

Chào luật sư, Tôi hiện đang làm việc cho một công ty 100% vốn nước ngoài, với hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Nay, tôi muốn nghỉ việc tại công ty. Tôi thấy quy định pháp luật lao đồng là ...

Chi tiết >>

Khi nghỉ việc chế độ bảo hiểm xã hội xử lý thế nào?

Nhờ tư vấn giúp về về chế độ BHXH như sau: Tôi đang làm cho một công ty tư nhân, đã đăng ký đóng bảo hiểm và tôi đã đóng sáu tháng rồi với mức 7% tiền lương (6% Bảo hiểm xã hội và Bảo hiểm y tế, 1% ...

Chi tiết >>

Nghị định 190/2007/NĐ-CP hướng dẫn một số điều về bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nghị định này hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về đối tượng áp dụng; quyền và trách nhiệm của các bên tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; các chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện; Quỹ bảo ...

Chi tiết >>

Nghị định 83/2008/NĐ-CP điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định

Nghị định này điều chỉnh tiền lương, tiền công đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động có thời gian đóng bảo ...

Chi tiết >>

Nghị định 134/2008/NĐ-CP điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nghị định này điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện từ ngày ...

Chi tiết >>

Dịch vụ luật sư

Để đáp ứng tối đa yêu cầu tư vấn luật ngày càng nhiều và đa dạng của khách hàng trên nhiều lĩnh vực khác nhau, Công ty Luật Minh Gia mở rộng tư vấn trực tiếp tại văn phòng hoặc địa chỉ ngoài văn phòng theo yêu cầu tư vấn.

Gửi Yêu Cầu

    Hotline: 1900.6169