Chưa được xóa án tích mà lại phạm tội sẽ bị xử phạt ra sao?
|

Chưa được xóa án tích mà lại phạm tội sẽ bị xử phạt ra sao?

Anh trai cháu đã bị 3 tiền án về tội ăn cắp tài sản. Tháng 2/2012 anh cháu được tha về do giảm án. Nhưng đến tháng 04/2012 lại tiếp tục phạm tội trộm cắp tài sản người dân, không gây thương tích, không chống người thi hành công vụ. Vậy anh cháu có thể bị tù bao nhiêu năm nữa?

Chi tiết
Hình phạt cho người chưa thành niên phạm tội Cướp tài sản
|

Hình phạt cho người chưa thành niên phạm tội Cướp tài sản

Năm 2005, em tôi cùng 3 người bạn ở lối xóm phạm tội “cướp tài sản” khi cả 4 người còn ở tuổi vị thành niên (16 tuổi). Xin cho biết, theo pháp luật hình sự hiện hành thì tôi “cướp tài sản” sẽ bị xử phạt như thế nào? Trong trường hợp em tôi khi phạm tội còn ở tuổi vị thành niên thì pháp luật quy định việc xử phạt đối với người chưa thành niên phạm tội như thế nào?

Chi tiết
Phân tích về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản
|

Phân tích về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Theo quy định của Luật hình sự 2015, sửa đổi 2017, dấu hiệu tội phạm được cấu thành từ bốn yếu tố bao gồm: mặt khách thể, mặt khách quan của tội phạm, chủ thể thực hiện hành vi phạm tội và yếu tố lỗi. Tuy nhiên, nhiều người lầm tưởng rằng, cứ đủ bốn dấu hiệu nêu trên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng thực tế là không chính xác. Luật sư sẽ làm rõ hơn về vấn đề này.

Chi tiết
Tư vấn về tội mua bán người
|

Tư vấn về tội mua bán người

Hiện nay, nạn mua bán người ngày một gia tăng. Vậy chế tài quy định đối với tội mua bán người được quy định thế nào? Các dấu hiệu để nhận biết tội danh này cùng với khung hình phạt cụ thể là gì?

Chi tiết
Tội xúi giục hoặc giúp người khác tự sát
|

Tội xúi giục hoặc giúp người khác tự sát

Tội xúi giục hoặc giúp người khác tự sát được quy định như thế nào? Các dấu hiệu pháp lý của tội danh này là gì? Và hình phạt đối với người phạm tội này cụ thể là gì? Vậy cùng tìm hiểu các vấn đề này dưới đây.

Chi tiết
Tư vấn về tội dâm ô với trẻ em
|

Tư vấn về tội dâm ô với trẻ em

Hành vi dâm ô đối với trẻ em được quy định thành tội danh tại Điều 116 trong Bộ luật hình sự, để cấu thành tội danh này thì cần phải có đầy đủ các dấu hiệu pháp lý sau

Chi tiết
Tư vấn về tội giao cấu với trẻ em
|

Tư vấn về tội giao cấu với trẻ em

Tội giao cấu với trẻ em là hành vi của người đã thành niên giao cấu thuận tình với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Tội danh này được quy định cụ thể tại Điều 115 Bộ luật hình sự.

Chi tiết
Tư vấn về tội cưỡng dâm trẻ em
|

Tư vấn về tội cưỡng dâm trẻ em

Tội cưỡng dâm trẻ em là hành vi dùng mọi thủ đoạn khiến trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi lệ thuộc mình hoặc đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu.

Chi tiết
Gọi ngay