Bài viết về chủ đề "tội cưỡng dâm trẻ em "

TỘI CƯỠNG DÂM TRẺ EM - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về tội cưỡng dâm trẻ em

  • Hiếp dâm người chưa đủ 18 tuổi bị xử lý thế nào?

    Hiếp dâm người chưa đủ 18 tuổi bị xử lý thế nào?.

    • 19/08/2020
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Bộ luật hình sự hiện hành quy định như thế nào về tội hiếp dâm? Các yếu tố cấu thành tội hiếp dâm? Chủ thể của tội hiếp dâm? Trường hợp hiếp dâm người chưa đủ 18 tuổi thì bị xử lý như thế nào? Nếu người bị hại có đơn bãi nại thì người phạm tội có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?

    Chi tiết
  • Tư vấn về tội giết người

    Tư vấn về tội giết người.

    • 21/04/2015
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Tội giết người là hành vi cố ý tước đoạt trái pháp luật tính mạng của người khác. Tội danh này được quy định trong Điều 93 Bộ luật hình sự, cụ thể là:

    Chi tiết
  • Bị hiếp dâm 10 năm sau có tố cáo được không?

    Bị hiếp dâm 10 năm sau có tố cáo được không?.

    • 28/09/2019
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Nhờ văn phòng tư vấn giúp tình huống sau ạ: B bị anh họ xâm hại lúc mới 9 tuổi (cách đây hơn 10 năm). Do sợ hãi hồi đó B không dám nói với bố mẹ, giờ B có thể khởi kiện anh ta được không? Xin cảm ơn vp.

    Chi tiết
  • Quan hệ với bạn gái trên 16 tuổi có phạm tội không?

    Quan hệ với bạn gái trên 16 tuổi có phạm tội không?.

    • 24/07/2020
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Các tội phạm tình dục được quy định trong Bộ luật Hình sự như thế nào? Trường hợp quan hệ tình dục với bạn gái có vi phạm pháp luật hình sự không? Luật Minh Gia làm rõ vấn đề này thông qua tình huống sau đây:

    Chi tiết
  • Giải đáp thắc mắc luật hình sự về quan hệ với bạn gái dưới 16 tuổi

    Giải đáp thắc mắc luật hình sự về quan hệ với bạn gái dưới 16 tuổi.

    • 26/11/2020
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Giao cấu hoặc thực hiện hành vi tình dục khác với người dưới 16 tuổi là hành vi trái pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự (nếu người thực hiện hành vi từ đủ 18 tuổi trở lên).

    Chi tiết
  • Tư vấn về tội hiếp dâm

    Tư vấn về tội hiếp dâm.

    • 26/08/2019
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Xin hỏi luật sự vấn đề như sau: hai người đủ tuổi, mà người con gái bị cưỡng bức về thân thể nhưng không thành, thì người cưỡng bức có bị tội gì không, 2 người không có quan hệ yêu đương.

    Chi tiết

    Hotline: 1900.6169