Đơn phương nghỉ việc nhưng công ty không ký quyết định?
|

Đơn phương nghỉ việc nhưng công ty không ký quyết định?

Hiện nay, trong quan hệ lao động nhiều người lao động và người sử dụng lao động vì nhiều lý do khác nhau mà muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thế nào là đúng luật? Trình tự thủ tục cần thực hiện khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là gì?

Chi tiết
Nghỉ việc trước thời hạn báo trước có được không?
|

Nghỉ việc trước thời hạn báo trước có được không?

Chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào cho đúng luật để đảm bảo được giải quyết hết các chế độ đồng thời tránh các rủi ro liên quan đến bồi thường thiệt hại do chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là vấn đề không phải người lao động nào cũng đảm bảo được khi nghỉ việc.

Chi tiết
Giải quyết tranh chấp lao động cá nhân.
|

Giải quyết tranh chấp lao động cá nhân.

Luật sư tư vấn về việc HĐLĐ có thời hạn 5 năm thì là loại họp đồng gì và khi công ty không trả đủ lương thì quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ được thực hiện như thế nào? Cụ thể như sau:

Chi tiết
Nghỉ ốm đau có được công vào thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng không?
|

Nghỉ ốm đau có được công vào thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng không?

Luật sư tư vấn về vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, quy định về thời gian báo trước, quyền và nghĩa vụ của các bên khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và các vần đề pháp lý khác vó liên quan theo quy định của pháp luật hiện hành. Nếu gặp vấn đề này cần tư vấn, hỗ trợ bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi để được hỗ trợ một cách tốt nhất.

Chi tiết
Quy định về thời hạn nghỉ việc không lương
|

Quy định về thời hạn nghỉ việc không lương

Pháp luật lao động quy định rất rõ ràng về các quyền và nghĩa vụ khi một trong hai bên người sử dụng lao động hoặc người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Vì vậy, để biết được các quyền lợi của mình, cần phải nắm rõ các quy định của pháp luật.

Chi tiết
Cho nghỉ việc theo Điều 44, 45 của Luật lao động năm 2012 thì có phải báo trước cho người lao động không?
|

Cho nghỉ việc theo Điều 44, 45 của Luật lao động năm 2012 thì có phải báo trước cho người lao động không?

Trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp sẽ gặp phải rất nhiều yếu tố khách quan ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh kéo theo việc phải thu hẹp sản xuất, thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã. Từ đó, dẫn đến việc có sự thay đổi, bố trí lại lao động.

Chi tiết
Xin nghỉ việc trong trường hợp không ký hợp đồng lao động có phải báo trước.
|

Xin nghỉ việc trong trường hợp không ký hợp đồng lao động có phải báo trước.

Hiện nay, tình trạng người lao động nghỉ ngang, nghỉ trái pháp luật diễn ra rất phổ biến, điều này không chỉ gây ra vấn đề khó khăn cho doanh nghiệp mà người lao động nghỉ trái pháp luật cũng bị ảnh hưởng, do đó khi bạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động và chưa nắm được các quy định pháp luật thì bạn có thể liên hệ với Luật sư để được tư vấn cụ thể.

Chi tiết
Công ty vi phạm thời hạn báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn thì giải quyết thế nào?
|

Công ty vi phạm thời hạn báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn thì giải quyết thế nào?

Pháp luật quy định như thế nào về các trường hợp chấm dứt HĐLĐ? Khi hợp đồng lao động hết hạn thì công ty có phải báo trước cho người lao động không? Trường hợp công ty không thông báo thì giải quyết như thế nào? Công ty có phải bồi thường cho người lao động khi không thông báo khi hợp đồng lao động hết hạn không?

Chi tiết
Liên hệ tư vấn