Bài viết về chủ đề "thay đổi họ tên"

THAY ĐỔI HỌ TÊN - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về thay đổi họ tên
Trường hợp nào đi thay đổi nội dung về họ, tên trong  Giấy khai sinh bị xử phạt?

Trường hợp nào đi thay đổi nội dung về họ, tên trong Giấy khai sinh bị xử phạt?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mẹ đi làm thủ tục thay đổi họ, tên của con trong giấy khai sinh để phù hợp với các giấy tờ đi học thì có bị xử phạt không? Nội dung tư vấn như sau;

Chi tiết >>

Điều kiện thay đổi họ cho con riêng của vợ

Điều kiện thay đổi họ cho con riêng của vợ

Tôi muốn thay đổi họ cho con riêng của vợ theo họ của tôi (trước đây bé mang họ của cha đẻ) ,xin hỏi nếu tôi xin đổi họ cho bé có hợp pháp không và trình tự thủ tục thế nào?

Chi tiết >>

Hỏi về cách ghi trên giấy khai sinh khi nhận con nuôi

Hỏi về cách ghi trên giấy khai sinh khi nhận con nuôi

Chào Luật sư!Luật sư vui lòng cho em hỏi về việc em có gia đình và có 2 đứa con nhưng đã ly hôn và không còn gặp lại người kia nữa cũng không có bất cứ liên hệ gì và cũng không biết người đó ở đâu sau ly hôn và người đó cũng không tìm gặp gì mẹ con em. và hiện tại em đã có gia đình mới có cưới hỏi nhưng chưa đăng ký kết hôn và hiện tại vợ chồng em đều muốn đổi họ cho con theo họ cha mới và thay đổi phần thông tin của cha trên Giấy khai sinh.

Chi tiết >>

Tư vấn về quyền nuôi con sau khi ly hôn và thay đổi họ tên cho con

Tư vấn về quyền nuôi con sau khi ly hôn và thay đổi họ tên cho con

Thứ nhất: Theo quy định của pháp luật căn cứ theo khoản 3 Điều 82 Luật Hôn Nhân và Gia Đình quy định: ”Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.”. Tại khoản 2 Điều 82 quy định: ”Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con”. Như vậy theo quy định của pháp luật thì chị có quyền và nghĩa vụ thăm nom con mà không bị ai cả

Chi tiết >>

Cơ quan có thẩm quyền cải chính hộ tịch cho công dân đã thay đổi nhiều nơi đăng kí thường trú

Cơ quan có thẩm quyền cải chính hộ tịch cho công dân đã thay đổi nhiều nơi đăng kí thường trú

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Luật sư cho tôi hỏi, tôi muốn đổi tên vì tên tôi quá xấu, gây trở ngại cho học tập, giao tiếp, làm việc. Tôi thì có hộ khẩu thành phố, CMND cũng thành phố cấp luôn, chỉ có giấy khai sinh là ở quê Sóc Trăng, vậy cho tôi hỏi nếu muốn đổi tên thì tôi phải về quê làm thủ tục hay vẫn làm ở nơi tôi thường trú?

Chi tiết >>

Hướng dẫn đều kiện và thủ tục thay đổi họ tên trong giấy khai sinh

Hướng dẫn đều kiện và thủ tục thay đổi họ tên trong giấy khai sinh

Câu hỏi đề nghị tư vấn: xin chào luật sư! con em năm nay 5 tuổi, khi đặt tên con đã không được sự đồng ý của mọi người trong nhà gây nên mâu thuẫn giữa mọi người khi nhắc tới tên con. em có lên xã nơi đăng kí khai sinh cho bé, nhưng cán bộ tư pháp nói không thể đổi tên được, xin cho em hỏi có cách nào để em có thể đổi tên con được hay không.

Chi tiết >>

Tư vấn về điều kiện và thủ tục thay đổi họ?

Tư vấn về điều kiện và thủ tục thay đổi họ?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin tư vấn Giup Tôi: Hiện nay Tôi 38 tuổi, đã lập gia đình và có 02 con gái đang học lớp 11 và lớp 6.Đã có hộ khẩu riêng theo địa chỉ nhà ở hiện tại. Bố đẻ Tôi sinh năm 1950 đã tự chuyển đổi họ Phan thành họ Phạm khi ông bất đầu đi làm công nhân (anh em ruột của ông hiện vẫn đang là họ Phan). Hiện tại tất cả mội giấy tờ liên quan đến gia đình chúng tôi đều ghi họ Phạm.

Chi tiết >>

Thay đổi họ tên vì gây nhầm lẫn, khó khăn trong giao dịch

Thay đổi họ tên vì gây nhầm lẫn, khó khăn trong giao dịch

Luật sư tư vấn miễn phí việc thay đổi họ, tên cá nhân khi tên họ đó gây nhầm lẫn, khó khăn trong giao dịch.

Chi tiết >>

Tư vấn về điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên cho con

Tư vấn về điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên cho con

Luật sư tư vấn về điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên cho con trong một số trường hợp

Chi tiết >>

Tư vấn một số trường hợp liên quan đến thay đổi họ tên

Tư vấn một số trường hợp liên quan đến thay đổi họ tên

Điều kiện đổi họ cho con, từ họ cha sang họ mẹ; Điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên của cá nhân; Điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên; Thủ tục bổ sung tên cha vào giấy khai sinh

Chi tiết >>

Tư vấn căn cứ yêu cầu thay đổi tên đêm và tên gọi

Tư vấn căn cứ yêu cầu thay đổi tên đêm và tên gọi

Ngày xưa do tên bố mẹ tôi đặt cho tôi trùng với tên ai đó trong dòng họ nên cô tôi đã yêu cầu đặt lại tên khác và ra cái tên như trong giấy khai sinh như hiện gìơ là Huỳnh Thị Kim Liến. Sau đó khi tôi lên năm tuổi thì ông ngoại của tôi vì sợ cái tên lạ, nghe trái khoái đó của tôi sẽ ảnh hưởng đến tính cách con người tôi khiến tôi trở nên trái tính, trái nết khác người nên đã đặt lại với tên thường gọi là Thanh Yến.

Chi tiết >>

Điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên mới nhất

Điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên mới nhất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư. Em là đọc giả đã đọc nhiều bày trả lời, tư vấn của công ty về vấn đề thay đổi tên trong giấy khai sinh. Nay em có thắc mắc xin luật sư tư vấn giúp em. Trước đây em có đến trực tiếp ủy ban nhân dân huyện để nộp đơn xin đổi tên với lý do hoàn toàn hợp lí.

Chi tiết >>

Thủ tục nhận con và thay đổi họ tên cho con

Thủ tục nhận con và thay đổi họ tên cho con

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư tôi có quen 1 người con gái vì 2 bên gia đình không đồng ý Nên chúng tôi bỏ nhà và chung sống như vợ chồng sau đó vợ tôi mang thai và sinh 1 bé trai Nhưng khi làm khai sinh ba của vợ tôi đi làm giấy cho cháu và họ thì lấy theo họ mẹ tên cũng khác với tên đã đặt cho cháu giấy khai sinh thì không chó cha sổ hộ khẩu thì ba vợ tôi là chủ hộ

Chi tiết >>

Lưu hành, mua bán tiền giả bị xử phạt thế nào?

Lưu hành, mua bán tiền giả bị xử phạt thế nào?

Chào luật sư. E muốn hỏi chút về lưu hành tiền giả như sau. Em năm nay 20 tuổi hiện là sinh Viên, Em có đọc được các bài viết bán tiền giả qua mạng. Tuy nhiên em không biết việc mua và lưu hành tiền giả thì bị xử lý thế nào? Nhờ luật sư tư vấn giúp em xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Điều kiệnvà các bược để thay đổi họ tên trong các giấy tờ tùy thân.

Điều kiệnvà các bược để thay đổi họ tên trong các giấy tờ tùy thân.

Thưa luật sư nhờ tư vấn về điều kiện và các bước tiến hành để thay đổi họ tên. Cụ thể như sau: Em năm nay 21 tuổi hiện em cảm thấy buồn phiền mỗi khi giới thiệu tên mình với người khác ( em tên D là con gái)

Chi tiết >>

Hướng dẫn điều kiện và thủ tục thay đổi tên cho con

Hướng dẫn điều kiện và thủ tục thay đổi tên cho con

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin Luật sư cho tôi hỏi: Con trai tôi sinh ngày 30/8/2008, vì 1 số lý do nên giờ vợ chồng tôi muốn đổi tên khác cho con. Lý do đổi tên cho con của vợ chồng tôi vì thấy tên không hợp với bé đồng thời cháu không thích tên này, đi học bé không tự tin nên muốn đổi tên khác.

Chi tiết >>

Tư vấn cải chính hộ tịch và cấp lại giấy khai sinh

Tư vấn cải chính hộ tịch và cấp lại giấy khai sinh

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Chào luật sư. Tôi 20 tuổi, giấy khai sinh của tôi bị sai tên mẹ, nay tôi muốn điều chỉnh lại cho đúng với hộ khẩu và cmnd của mẹ tôi là Trần Thị M nhưng khai sinh của tôi là Trần Ngọc M. Cán bộ huyện yêu cầu me tôi bổ sung khai sinh của mẹ tôi mới điều chỉnh được, mẹ tôi sn 1975, hiện chỉ có cmnd ko có giấy khai sinh. Xin luật sư cho hỏi tôi phải làm như thế nào ah? Trân trọng cảm ơn.

Chi tiết >>

Tư vấn về việc cải chính hộ tịch của cá nhân

Tư vấn về việc cải chính hộ tịch của cá nhân

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Chào anh chị ! Em tên Lê Thị Kim C. Trong khai sinh của e thì ghi em sinh 30/6/1975. Nhưng không hiểu sao tất cả giấy tờ Cmnd và hộ chiếu của em là: 30/5/1975 Và một vấn đề lớn là tên mẹ trong khai sinh là: Đặng Thị T. Trong khi tên mẹ là: Đặng Ngọc T. Em vừa phát hiện sự việc này khi làm giấy tờ sang tên nhà. Vậy em phải làm sao để chỉnh sửa thông tin trong khai sinh cho đúng? Em cảm ơn anh chị!

Chi tiết >>

Tư vấn về trình tự, thủ tục thay đổi tên cho con chưa thanh niên

Tư vấn về trình tự, thủ tục thay đổi tên cho con chưa thanh niên

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Dear Mr. (Ms.)Tôi làm giấy khai sinh cho con gái là Lê Bảo Ngọc nhưng nhờ Ông nội của bé làm hộ thành Lê Thị Bảo Ngọc. Vì vậy, tôi muốn sửa tên con gái trong giấy khai sinh thì có được không? Nếu được thì tôi cần làm gì? thủ tục ra sao? Xin cảm ơn

Chi tiết >>

Thay đổi họ tên và hậu quả pháp lý

Thay đổi họ tên và hậu quả pháp lý

Em chào luật sư trước tiên em xin cảm ơn luật sư đã xem và đọc thư của emEm tên là Bùi văn B. 24 tuổi..em tốt nghiệp cao đẳng năm 2015.bây giờ đang học liên thông đại học. Em có mong muốn là đổi lại tên trên giấy khai sinh thành: Bùi văn V cho đẹp hơn vì tính chất công việc sau này em ra trường là phải tiếp xúc nhiều khách hàng nên em mong muốn có 1 cái tên đẹp hơn .

Chi tiết >>