Bài viết về chủ đề "thay đổi cơ cấu"

THAY ĐỔI CƠ CẤU - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về thay đổi cơ cấu
Nghĩa vụ của công ty khi chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu, công nghệ?

Nghĩa vụ của công ty khi chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu, công nghệ?

Luật sư tư vấn về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do thay đổi cơ cấu, công nghệ và nghĩa vụ của công ty. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Phải làm gì khi bị chấm dứt HĐLĐ vì lý do thay đổi cơ cấu công nghệ

Phải làm gì khi bị chấm dứt HĐLĐ vì lý do thay đổi cơ cấu công nghệ

Luật sư tư vấn về vấn đề NLĐ nhận được thông báo chấm dứt HĐLĐ do công ty tái cấu trúc và không còn nhu cầu sử dụng lao động ở vị trí đó. Quyền lợi NLĐ được hưởng là gì? Nếu phía công ty không có sự thay đổi cơ cấu trên thực tế thì NLĐ phải làm sao để bảo vệ quyền lợi của mình. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Trách nhiệm của công ty khi chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu, kinh tế?

Trách nhiệm của công ty khi chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu, kinh tế?

Luật sư tư vấn về: Tôi hiện đang làm chuyên viên cho một Công ty Đầu tư xây dựng BĐS tại TP Hà Nội. Tôi vào làm từ 27/05/2017, sau khi thử việc 2 tháng thì tôi được ký HĐLĐ có kỳ hạn với Công ty từ ngày 27/07/2017 đến 31/12/2018.Ngày hôm qua tôi có nhận được thông báo cho tôi nghỉ việc từ Phòng Nhân sự với lý do Công ty thay đổi cơ cấu và kinh tế.Theo tôi được biết, tại điều 44 Bộ Luật Lao động, khi Công ty cho người LĐ thôi việc vì lý do này thì phải có Phương án giải trình và Phương án tài chí

Chi tiết >>

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng

Luật sư tư vấn về trường hợp Công ty cho người lao động nghỉ việc với lý do công ty "Đổi chủ" có phù hợp với quy định của pháp luật lao động không?

Chi tiết >>

Tư vấn về chấm dứt HĐLĐ với hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng

Tư vấn về chấm dứt HĐLĐ với hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng

Công ty chúng tôi là một công ty 100% vốn nước ngoài. Để đối ứng với sản lượng tăng, chúng tôi có sử dụng một số lao động theo diện Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Chi tiết >>

Chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế công ty

Chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế công ty

Chị em đang là nhân viên kỹ thuật của một công ty A, hợp đồng lao động ký 1 năm có hiệu lực đến ngày 05 tháng 8 năm 2016, gần đây công ty mở ra quá nhiều chi nhánh dẫn đến thất thoát tài chính nên ban giám độc muốn cắt giảm nhân sự và chị ấy nằm trong danh sách đó. Giám đốc công ty chưa đưa ra quyết định cho thôi việc mà nhắn tin khuyên nhân viên nên gửi đơn xin nghỉ việc và không có hỗ trợ gì thêm, họ nói nếu công ty cho thôi việc thì họ chỉ báo trước 30 ngày là được nhưng họ không muốn làm vậy

Chi tiết >>

Chấm dứt HĐLĐ do thay đổi cơ cấu công nghệ thì không cần báo trước

Chấm dứt HĐLĐ do thay đổi cơ cấu công nghệ thì không cần báo trước

Kính gửi công ty luật Minh Gia,Tôi có một việc muốn được luật sư tư vấn như sau: Tôi đang làm việc bình thường tại công ty thì nhận được thông báo của trưởng phòng về việc công ty cơ cấu lại phòng và cắt giảm bớt nhân sự, tôi thuộc diện bị cắt, hợp đồng của tôi bắt đầu từ tháng 3/2015 và kết thúc tháng 3/2017.

Chi tiết >>

Hỏi về quyền lợi khi chấm dứt HĐLĐ do thay đổi cơ cấu

Hỏi về quyền lợi khi chấm dứt HĐLĐ do thay đổi cơ cấu

Luật sư tư vấn về quyền lợi của người lao động khi công ty chấm dứt hợp đồng

Chi tiết >>

Cho nghỉ việc theo Điều 44, 45 của Luật lao động năm 2012 thì có phải báo trước cho người lao động không?

Cho nghỉ việc theo Điều 44, 45 của Luật lao động năm 2012 thì có phải báo trước cho người lao động không?

Cho mình hỏi, trong trường hợp công ty cho người lao động nghỉ theo điều 44, 45 của Luật lao động năm 2012 thì có phải báo trước cho người lao động không và nếu có thì phải báo trước bao nhiêu ngày? Chân thành cám ơn!

Chi tiết >>

Trường hợp bị buộc thôi việc vì lý do thay đổi cơ cấu

Trường hợp bị buộc thôi việc vì lý do thay đổi cơ cấu

Em làm việc tại cơ quan Nhà nước được 5 năm 7 tháng, UBND huyện thành lập và đổi lại tên đơn vị nhưng buộc em tự tìm công việc mới. Trong khi đó em còn đang nuôi con nhỏ. Cho em hỏi trường hợp này được bồi thường như thế nào?

Chi tiết >>

Tư vấn về chế độ hưu trí đối với người lao động chưa đủ tuổi về hưu

Tư vấn về chế độ hưu trí đối với người lao động chưa đủ tuổi về hưu

Hiện nay trong công ty chúng tôi có 1 số CBCN viên Nam đủ 55 tuổi trở lên, nữ đủ 50 tuổi trở lên mong muốn được nghỉ hưu trước tuổi . Chúng tôi không biết số CBCNV đó liệu có được hưởng chế độ nghỉ hưu trước tuổi không ? và nếu được hưởng thì theo nghị định nào của chính phủ ? CBCNV chúng tôi đang rất hoang mang không biết hỏi ai và phải làm như thế nào ?

Chi tiết >>

Quyền lợi của người lao động khi công ty cắt giảm nhân sự

Quyền lợi của người lao động khi công ty cắt giảm nhân sự

Trường hợp nào thì công ty được quyền cắt giảm nhân sự và cho người lao động nghỉ việc? Quyền lợi của người lao động được giải quyết như thế nào? Trường hợp công ty chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì có phải nhận người lao động trở lại làm việc không?

Chi tiết >>

Tư vấn về cắt giảm nhân sự có được đền bù hợp đồng không ?

Tư vấn về cắt giảm nhân sự có được đền bù hợp đồng không ?

Nội dung tư vấn: Tôi làm cho công ty được 2 năm, hiện tại hợp đồng lao động của tôi ký với công ty là hợp đồng vô thời hạn. Nếu công ty có kể hoạch cắt giảm nhân sự mà tôi nằm trong số nhân viên bị cắt giảm thì tôi có được đền bù hợp đồng không? và tiền đền bù được tính như thế nào?

Chi tiết >>

Nghỉ việc do thay đổi cơ cấu thì hưởng trợ cấp gì?

Nghỉ việc do thay đổi cơ cấu thì hưởng trợ cấp gì?

Luật sư tư vấn về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu nơi làm việc. Trợ cấp mà người lao động được hưởng trong trường hợp này.

Chi tiết >>