Bài viết về chủ đề "mức lương cơ sở"

MỨC LƯƠNG CƠ SỞ - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về mức lương cơ sở
Thủ tục khởi kiện đòi tiền lương

Thủ tục khởi kiện đòi tiền lương

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Luật sư cho tôi hỏi giữ tôi và chủ có hợp đồng lao động bằng Không có thời hạn. Nội dung thỏa thuận mức lương 7triệu đồng trên tháng (làm cũng như không làm). Đến khi quyết toán lương thì bên sử dụng lao động chỉ trả 50% lương cho thời gian ít việc Luật sư cho tôi hỏi với trường hợp trên tôi có thể kiện bên sử dụng lao động ra tòa được không?

Chi tiết >>

Có được tăng lương 8% theo Nghị định 17 sau khi lương cơ sở đã tăng lên 1.210.000?

Có được tăng lương 8% theo Nghị định 17 sau khi lương cơ sở đã tăng lên 1.210.000?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gởi luật sư! Xin cho tôi được biết theo nghị định 17/2015 của chính phủ, người có hệ số lương 2.34 trở xuống được trợ cấp thêm 8% cụ thể theo công thức: mức lương cơ sở x hệ số x 8% x phụ cấp Như vậy thì căn cứ như thế số tiền lương tăng thêm 8% của tôi như sau:

Chi tiết >>

Cách tính lương theo Nghị định 47/2016/NĐ-CP ?

Cách tính lương theo Nghị định 47/2016/NĐ-CP ?

Xin hỏi luật sư. Tôi là một công chức hiện có hệ số lương 2,34, và 25% phụ cấp công vụ, trước tháng 5/2016 tôi đang được hỗ trợ tiền lương 8% theo Nghị định 17. Từ tháng 5/2016 theo quy định tại Nghị định 47 tăng mức lương cơ sở lên 1.210.000đ, vậy xin hỏi Luật sư tôi có được hỗ trợ thêm để bằng tiền lương tháng 4/2016 không? cách tính như thế nào xin Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Chi tiết >>

Cách tính lương hưu và áp dụng mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí?

Cách tính lương hưu và áp dụng mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí?

Câu hỏi tư vấn: Vợ tôi là Nguyễn Thị X làm việc tại công ty TNHH 1TV VLXD và XLTM BMC khách sạn TL từ tháng 8/1990 đến ngày 28/4/2016 thì có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động từ ngày 01/5/2016.

Chi tiết >>

Nghị định 47/2016/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

Nghị định 47/2016/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

Ngày 26 tháng 5 năm 2016 Chính phủ ban hành Nghị định quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Chi tiết >>

Mức lương cơ sở để tính hưởng trợ cấp một lần khi sinh

Mức lương cơ sở để tính hưởng trợ cấp một lần khi sinh

Luật sư tư vấn miễn phí về: Mức lương cơ sở để tính hưởng trợ cấp một lần khi sinh; Quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản

Chi tiết >>

Mức lương cơ sở để hưởng bảo hiểm và thủ tục hưởng bảo hiểm

Mức lương cơ sở để hưởng bảo hiểm và thủ tục hưởng bảo hiểm

Em gửi email này mong các anh chị giải đáp giúp em thắc mắc nhỏ về Luật BHXH 2016 (sửa đổi và bổ sung) về chế độ nghỉ làm việc thai sản và hưởng trợ cấp HBXH đối với nam giới khi vợ sinh con.

Chi tiết >>

Hỏi về trường hợp viên chức có thuộc đối tượng áp dụng nghị định 17/2015/NĐ - CP?

Hỏi về trường hợp viên chức có thuộc đối tượng áp dụng nghị định 17/2015/NĐ - CP?

Xin chào luật sư! Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi! Tôi đang là viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập (hệ số lương 2,34). Cuối năm tôi được chi bổ sung thu nhập từ quỹ ổn định thu nhập theo Điều 12 của nghị định 16/2015/nđ-cp. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp tăng thêm 8% theo nghị định 17/2015/nđ-cp hay không? xin trân trọng cảm ơn!

Chi tiết >>

Phụ cấp hành chính, phụ cấp ưu đãi giảng viên có phải là tiền lương tăng thêm?

Phụ cấp hành chính, phụ cấp ưu đãi giảng viên có phải là tiền lương tăng thêm?

Xin Quý công ty cho e hỏi một số vấn đề liên quan đến Nghị định 17/2015/NĐ-CP: + Cách tính hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng (để đối chiếu có >= 0.08) vd: hệ số 2.34, phụ cấp ưu đãi hành chính 15% (2.34*1.150.000đ*0.15) thì hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng ntn ạ? + Phụ cấp hành chính, phụ cấp ưu đãi giảng viên có phải là tiền lương tăng thêm không?

Chi tiết >>

Làm việc theo hợp đồng lao động có được tăng lương theo nghị định 17/2015/NĐ-CP

Làm việc theo hợp đồng lao động có được tăng lương theo nghị định 17/2015/NĐ-CP

Chào luật sư, Hiện tại em đang làm việc hợp đồng, trong đơn vị hành chính sự nghiệp ( trường học) và Quyết định về trường của em là nhân viên phục vụ, theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP về tuyển dụng nhân viên phục vụ trường học. Áp dụng mức lương 1,00. Vậy em xin hỏi là em có được tăng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ - CP.

Chi tiết >>

Tư vấn về mức lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ - CP

Tư vấn về mức lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ - CP

Chào luật sư, Cho mình hỏi ở đơn vị mình có người đang trong thời gian tập sự hưởng 85% lương khi tính tiền lương tăng thêm 8% theo nghị định 17/2015/NĐ-CP thì tính hệ số 85% hay tính 100% theo quyết định, xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Hỏi về trường hợp không được hưởng lương tăng thêm theo NĐ 17/2015/NĐ-CP

Hỏi về trường hợp không được hưởng lương tăng thêm theo NĐ 17/2015/NĐ-CP

Luật Minh Gia tư vấn miễn phí về trường hợp người đã được hưởng mức lương tăng thêm là 0.5 so với mức lương cơ sở có thuộc đối tượng hưởng lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP.

Chi tiết >>