Bài viết về chủ đề "khai nhận thừa kế"

KHAI NHẬN THỪA KẾ - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về khai nhận thừa kế
Phân chia di sản thừa kế trong một số trường hợp.

Phân chia di sản thừa kế trong một số trường hợp.

Luật sư tư vấn về cách phân chia di sản thừa kế khi di sản là tài sản chung, cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Một số trường hợp về thừa kế thế vị.

Một số trường hợp về thừa kế thế vị.

Luật sư tư vấn về quyền hưởng di sản thừa kế trong trường hợp thừa kế thế vị. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Khởi kiện hủy việc khai nhận thừa kế trái pháp luật thế nào?

Khởi kiện hủy việc khai nhận thừa kế trái pháp luật thế nào?

Khi có sự gian dối trong việc khai nhận thừa kế, những người thừa kế có thể khởi kiện yêu cầu hủy việc khai nhận thừa kế trái pháp luật nhưng phải lưu ý đến vấn đề thời hiệu khởi kiện. Điều 645 BLDS 2005 quy định: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.”

Chi tiết >>

Phân chia di sản khi đã hết thời hiệu khởi kiện thừa kế

Phân chia di sản khi đã hết thời hiệu khởi kiện thừa kế

Mẹ tôi chết năm 1981. Bố tôi chết năm 1991, gia đình tôi có 4 anh chị em, 2 gái, 2 trai. Chị gái tôi sinh năm 1961 hiện vẫn có gia đình, em gái út sinh năm 1972 vẫn có gia đình, em trai tôi sinh năm 1969.

Chi tiết >>

Thủ tục tặng cho người thừa kế khác hưởng toàn bộ tài sản thừa kế

Thủ tục tặng cho người thừa kế khác hưởng toàn bộ tài sản thừa kế

Cháu năm nay 20t, đang là sinh viên tại hà nội.Cháu có 1 việc mong được giải đáp: Bố cháu mất năm 2012, bố mất đột ngột nên không để lại di chúc.Sổ đỏ đứng tên bố cháu.Gia đình cháu có 4 anh chị em,anh cả đã mất năm 2011và có 2 con gái, 2 anh chị còn lại đã lập gia đình

Chi tiết >>

Phân chia tài sản chung khi chồng mất

Phân chia tài sản chung khi chồng mất

Mẹ tôi có đi bước nữa với một người đàn ông đã có 2 con. Ngôi nhà hiện đang ở đứng tên mẹ tôi và dượng, 2 người con của dượng tôi không ở chung. Lúc trước dượng tôi có làm giấy cho mẹ tôi 1 nửa căn nhà.

Chi tiết >>

Tài sản thừa kế là tài sản riêng hay chung của vợ chồng?

Tài sản thừa kế là tài sản riêng hay chung của vợ chồng?

Cha mẹ tôi có đứng tên một căn nhà, khi mất không để lại di chúc. Cha mẹ tôi chỉ có 2 chị em tôi là người thừa kế. Tôi muốn chuyển quyền sở hữu nhà sang tên tôi và chị tôi thì phải làm thủ tục khai nhận di sản trước phải không?

Chi tiết >>

Phân chia di sản thừa kế là nhà ở

Phân chia di sản thừa kế là nhà ở

Ông bà tôi có ba người con (hai người đang ở nước ngoài và 1 người ở Việt Nam). Ông bà chết để lại ngôi nhà nhưng không để lại di chúc. Nay, một người ở nước ngoài muốn bán nhà đó để chia đều 3 phần nhưng hai người còn lại thì không muốn bán nhà.

Chi tiết >>

Không có tên trong di chúc có được hưởng di sản thừa kế?

Không có tên trong di chúc có được hưởng di sản thừa kế?

Trước khi kết hôn với tôi, chồng tôi đã hai lần lấy vợ và đã ly hôn, sinh được 3 người con. Tôi và chồng tôi không có con chung nào. Nay chồng tôi lập di chúc chia tài sản cho con trai và con gái, mỗi người một nửa căn nhà.

Chi tiết >>

Con nuôi có được hưởng di sản thừa kế không?

Con nuôi có được hưởng di sản thừa kế không?

Tôi có người chị họ đã mất. Mẹ đẻ chị còn sống, chị không có chồng con, không có anh em ruột nhưng có nhận 1 người con nuôi (không có đăng ký thủ tục nhận con nuôi theo pháp luật).

Chi tiết >>

Xác định và phân chia di sản thừa kế

Xác định và phân chia di sản thừa kế

Ba mẹ chúng tôi có chung 1 căn nhà. Năm 2000, mẹ tôi mất; tại thời điểm mẹ tôi mất, ông bà ngoại của chúng tôi vẫn còn sống; ông nội của chúng tôi đã mất. Năm 2006, ba tôi được cấp quyền sử dụng đất và nhà ở (trong giấy chứng nhận, ghi rõ cả tên ba và mẹ, nhưng có ghi chú là mẹ tôi đã mất năm 2000).

Chi tiết >>

Hỏi đáp về thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Hỏi đáp về thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Mẹ tôi mất năm 2012 nhưng gia đình chưa khai di sản thừa kế, đến tháng 11/2012 thì bà ngoại mất. Nay gia đình làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì 1 phần di sản mà bà ngoại được hưởng sẽ chia lại cho những người được thừa kế của bà ngoại.

Chi tiết >>

Có thể nhờ người khác viết hộ di chúc được không?

Có thể nhờ người khác viết hộ di chúc được không?

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên ông nội tôi, nhưng bây giờ ông tôi không còn đủ khả năng để lập di chúc, mặc dù còn minh mẫn nhưng không đủ sức tự viết. Vậy nên, bà nội tôi có thể lập di chúc cho các con trong khi ông nội sắp qua đời không? nếu không thì phải làm như thế nào?

Chi tiết >>

Tư vấn về di sản dùng vào việc thờ cúng

Tư vấn về di sản dùng vào việc thờ cúng

Bà tôi mất để lại 2 ha đất vườn và ruộng. Trước khi mất Bà có di chúc để lại cho 5 người con, nhưng không chia từng phần cho mỗi người (và không cho chuyển nhượng), bà muốn để chung và cho một người canh tác, lấy tiền thu hoạch lo chuyện thờ phụng và để anh em tụ họp về chơi.

Chi tiết >>

Có được hưởng di sản thừa kế của chồng khi không đăng ký kết hôn?

Có được hưởng di sản thừa kế của chồng khi không đăng ký kết hôn?

Tôi và chồng tôi tổ chức đám cưới vào ngày 15-10-2000 có sự chứng kiến, ủng hộ của hai bên gia đình, bè bạn và cơ quan nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi chưa kịp sinh con thì bất ngờ vào ngày 23-3-2003, chồng tôi bị tai nạn và đã mất.

Chi tiết >>

Quy đinh về hạn chế phân chia di sản thừa kế

Quy đinh về hạn chế phân chia di sản thừa kế

Cách đây 2 năm, tôi và chồng có mua ngôi nhà 48 m2 và 2 vợ chồng cùng sinh sống tại đó. Sau khi sinh đứa con trai chưa đầy 1 tuổi thì chồng tôi bị tai nạn giao thông chết. Sau khi chồng tôi mất, gia đình chồng đòi chia căn nhà mà tôi đang ở.

Chi tiết >>

Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

Thưa luật sư theo di chúc của mẹ tôi để lại, tôi được hưởng di sản thừa kế là một căn nhà và khu đất vườn với tổng diện tích khoảng 1.220m2. Trước khi chết, mẹ tôi cũng có nợ một người bà con một số tiền.

Chi tiết >>

Có được lập di chúc định đoạt tài sản chung?

Có được lập di chúc định đoạt tài sản chung?

Cha tôi lập di chúc để lại toàn bộ tài sản cho anh hai, trong đó có cả căn nhà được tạo lập thời kỳ hôn nhân nhưng chỉ do cha tôi đứng tên. Vậy xin hỏi mẹ tôi có quyền gì đối với căn nhà đó không?

Chi tiết >>

Tư vấn trường hợp lập di chúc để lại tài sản cho cháu nội

Tư vấn trường hợp lập di chúc để lại tài sản cho cháu nội

Ông nội tôi có hai người con là ba tôi và cô tôi. Do bệnh nặng nên ông tôi đã qua đời và để lại di chúc cho tôi là cháu nội thừa kế căn nhà của ông tôi. Bản di chúc được đánh máy và có chứng thực của UBND địa phương.

Chi tiết >>

Không đăng ký kết hôn có được hưởng di sản thừa kế của chồng?

Không đăng ký kết hôn có được hưởng di sản thừa kế của chồng?

Chúng tôi đều là những người dở dang trong hôn nhân: anh ấy ly dị vợ, còn tôi chồng mất, đã tự nguyện chung sống như vợ chồng từ năm 1990 đến nay. Tuy nhiên, do luống tuổi, một phần vì ngại nên không đi đăng ký kết hôn, cũng không có bất cứ nghi thức cưới xin nào.

Chi tiết >>