Bài viết về chủ đề "giao đất"

GIAO ĐẤT - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về giao đất
UBND tự ý giao đất đang có người sử dụng cho người khác thì xử lý như thế nào?

UBND tự ý giao đất đang có người sử dụng cho người khác thì xử lý như thế nào?

Tư vấn trường hợp một hộ gia đình có sử dụng 1400m2 đất, nhưng đã mất hết giấy tờ liên quan, đã chuyển đi chỗ khác trong cùng địa phương. Bản đồ địa chính xã vẫn lưu mảnh đất đó là của hộ gia đình này và chưa có một giao dịch nào hết. Tuy nhiên, địa phương tự ý chuyển đổi cho người khác mà chưa có sự đồng ý của gia đình, nay muốn đòi lại đất.

Chi tiết >>

Diện tích tối thiểu khi thực hiện thủ tục tách thửa là bao nhiêu?

Diện tích tối thiểu khi thực hiện thủ tục tách thửa là bao nhiêu?

Luật sư tư vấn về vấn đề diện tích tối thiểu khi thực hiện thủ tục tách thửa, các trường hợp được chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Hỏi đáp về tiền sử dụng đất với mảnh đất có 1 phần được giao không đúng thẩm quyền

Hỏi đáp về tiền sử dụng đất với mảnh đất có 1 phần được giao không đúng thẩm quyền

Luật sư tư vấn về vấn đề mua lại đất thanh lý của nhà máy sau đó mở rộng thêm diện tích đất. Nay xin cấp GCNQSDĐ lần đầu thì xác định tiền sử dụng đất phải nộp như thế nào? Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Đòi lại tiền đền bù khi người mượn đất đứng tên kê khai đất

Đòi lại tiền đền bù khi người mượn đất đứng tên kê khai đất

Năm 1980, A được Nhà nước giao đất trồng lúa nông nghiệp của hợp tác xã, sau đó anh A đã cho người em là B làm từ năm 1990 đến nay. Tuy nhiên, năm 1992 hợp tác xã thực hiện lại việc kê khai lại đất của từng xã viên, người em đã tự đứng tên kê khai. Nay đám ruộng này được đền bù 1 tỷ VNĐ theo diện quy hoạch của Tỉnh,B được đứng tên nhận tiền đền bù. Vậy A làm thế nào để đòi lại số tiền đền bù đó? Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện về nhà xưởng để thành lập cơ sở bảo hành, bảo dưỡng ô tô

Điều kiện về nhà xưởng để thành lập cơ sở bảo hành, bảo dưỡng ô tô

Luật sư tư vấn về trường hợp thuê mặt bằng nhà xưởng để thành lập cơ sở bảo hành, bảo dưỡng ô tô. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về hạn mức sử dụng đất tại Thành phố Hồ Chí Minh

Tư vấn về hạn mức sử dụng đất tại Thành phố Hồ Chí Minh

Luật Minh Gia cho mình hỏi về luật đất đai như sau: Nhà tôi có một thửa đất 2000 m², trên thửa đất này có 3 hộ gia đình gồm anhem chúng tôi (3 anh em chúng tôi đều có vợ, chồng, con riêng và mang 3 địa chỉ số nhà khác nhau), được thửa kế từ cha.

Chi tiết >>

Có kiện đòi lấy đất khi có tên trong sổ canh tác được không?

Có kiện đòi lấy đất khi có tên trong sổ canh tác được không?

Chao bạn. Cho miình hỏi về đất tranh chấp của gia đình mình, bà nội mình có một mảnh đất thuộc cá lẻ từ ngày xưa và hiến vào con đường của xã một nửa còn một nửa xã cho cho gia đình sử dụng.

Chi tiết >>

Hỏi về xử lý hành vi tự ý cho thuê tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm

Hỏi về xử lý hành vi tự ý cho thuê tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi Công ty Luật Minh Gia. Tôi có một vấn đề muốn nhơ quý Cty tư vấn như sau: Tại Điều 19 nghị định số 102/2014/NĐ-CP ngày 10/11/2014 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai có ghi:

Chi tiết >>

Tư vấn về điều kiện giao đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tư vấn về điều kiện giao đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tôi là công nhân địa chất đã nghỉ chế độ nhà nước. Năm 1988 tôi về làm việc cho cơ quan địa chất đóng trên địa bàn huyện lục yên này. Năm 1989 tôi xây dựng gia đình và đã được cơ quan cho phép dựng nhà ở trên đất của cơ quan cho tới nay đã là 28 năm. Đất này cơ quan thuê của tỉnh yên bái là 50 năm. Năm 1992 vì nhu cầu tìm kiếm và thăm do cơ quan đã dời đi nơi khác và đã giao cho vợ chồng tôi trông nom bảo quan chăm soc mảnh đất này rộng (5518m2).

Chi tiết >>

Nhận chuyển nhượng tài sản xây dựng trên đất thuê trả tiền hàng năm

Nhận chuyển nhượng tài sản xây dựng trên đất thuê trả tiền hàng năm

Kính gửi Luật sư. Công ty chúng tôi có đàm phán mua sàn văn phòng xây thô trên đất 50 năm của công ty xây dựng. Tuy nhiên khi ra hợp đồng thì Công ty này lại đề tên là “ HỢP ĐỒNG THUÊ VĂN PHÒNG DÀI HẠN”.

Chi tiết >>

Trích khẩu hao tài sản trên đất thuê 50 năm của Nhà nước

Trích khẩu hao tài sản trên đất thuê 50 năm của Nhà nước

Kính gửi Luật sư. Luật sư tư vấn giúp cho chúng tôi trường hợp như sau: Công ty chúng tôi có đàm phán mua sàn văn phòng xây thô trên đất 50 năm của Công ty xây dựng.

Chi tiết >>

Tư vấn về bồi thường đất ở và các trường hợp được giao đất có thu tiền sử dụng đất.

Tư vấn về bồi thường đất ở và các trường hợp được giao đất có thu tiền sử dụng đất.

Hộ gia đình ông Nguyễn Văn A có đất ở, đất vườn tạp và đất rừng bị thu hồi năm 2002 để lấy đất làm mỏ đất đắp công trình. Ông A đã nhận tiền bồi thường, hỗ trợ và đã được cấp đất tái định cư. Tuy nhiên do quá trình thi công lấy mỏ đất đắp chỉ lấy phần đất vườn và đất rừng, còn phần diện tích đất ở (gồm có nhà, bếp, công trình phụ,...) thì không san gạt.

Chi tiết >>

Tư vấn về thẩm quyền thu hồi đất

Tư vấn về thẩm quyền thu hồi đất

Chào luật sư! Tôi muốn hỏi một việc như sau: Tôi có một mảnh đất trồng lúa và 1 mảnh đất trồng hoa màu đã được nhà nước giao đất và cấp GCNQSDĐ vào ngày 1/7/1993, thời hạn được giao là 20 năm thì đến năm 2013 là đã hết hạn sử dụng đất, đồng thời vào thời điểm đó tại địa phương tôi có thực hiện dồn điền đổi thửa thì xã vẫn cấp cho tôi bình thường và không nói gì thêm cả.

Chi tiết >>

Bồi thường nhà ở khi di dời

Bồi thường nhà ở khi di dời

Kính chào luật sư, tôi có câu hỏi thắc mắc, kính mong luật sư bớt chút thời gian trả lời để chúng tôi có đôi chút hiểu biết. Khu nhà tập thể bốn tầng của chúng tôi sinh sống thuộc của công ty DH quản lý.

Chi tiết >>

Tư vấn về quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình

Tư vấn về quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình

Hộ gia đình (HGĐ) ông A sống bằng nghề nông trại tại huyện X, tỉnh Y (thuộc vùng đồng bằng sông Cửu Long).

Chi tiết >>

Miễn giảm thuế sử dụng đất nơi có điều kiện kinh tế khó khăn

Miễn giảm thuế sử dụng đất nơi có điều kiện kinh tế khó khăn

Vợ chồng sinh sống tại xã có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn. Được Ủy ban nhân dân huyện cấp 168m2 đất để làm nhà ở. Vậy trường hợp này có phải nộp thuế sử dụng đất hay không?.

Chi tiết >>

Đất được Bộ tư lệnh công binh cấp có được chuyển nhượng?

Đất được Bộ tư lệnh công binh cấp có được chuyển nhượng?

Kính gửi Công ty luật minh gia Gia đình tôi hiện có mua lại mảnh đất thuộc khu tập thể quân đội nhưng hiện tại đang có một số vướng mắc muốn quý Công ty tư vấn giải đáp, cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về tiền sử dụng đất theo Luật đất đai

Tư vấn về tiền sử dụng đất theo Luật đất đai

Vào năm 1998 tôi được UBND thành phố HCM ra quyết định cho thuê đất 50 năm, mục đích sử dụng để sản xuât kinh doanh (có giấy Chứng nhận QSDĐ), đến năm 2003 tôi được UBND huyện Bình Chánh cấp quyết định giao đất, thời hạn sử dụng ổn đinh lâu dài (mục đích sử dụng không thay đổi).

Chi tiết >>

Tranh chấp đất được giao từ trước năm 1993

Tranh chấp đất được giao từ trước năm 1993

Luật sư tư vấn về tranh chấp đất giao từ trước năm 1993.

Chi tiết >>

Đất được xã quản lý bị lấn chiếm, có bị thu hồi không?

Đất được xã quản lý bị lấn chiếm, có bị thu hồi không?

ở địa phương tôi có mảnh đất ban đầu thuộc quản lý của xã, đã bị một số gia đình chiếm dụng, lập giả hồ sơ để ở nhưng do tranh chấp với chính quyền địa phương hàng chục năm nay, UBND huyện đã có quyết định thu hồi đất từ năm 2007

Chi tiết >>