Giảm lương không theo hợp đồng có vi phạm luật không?
|

Giảm lương không theo hợp đồng có vi phạm luật không?

Tiền lương là mối quan tâm hàng đầu của người lao động khi tham gia quan hệ lao động, đây cũng là vấn đề tranh chấp thường xuyên giữa người lao động với chủ sử dụng lao động. Pháp luật quy đinh như thế nào về tiền lương của người lao động? công ty có được tự ý giảm lương của người lao động không? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề trên như sau:

Chi tiết
Tự ý cắt giảm lương của người lao động mà không báo trước
|

Tự ý cắt giảm lương của người lao động mà không báo trước

Chào Công ty Luật Minh Gia. Tôi có vấn đề thắc mắc cần được tư vấn như sau: Tháng 01/2017 công ty của tôi sửa đổi hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động, giảm 10% lương của người lao động theo khoản 2 và 3 Điều 35 Bộ Luật lao động, bên nào có yêu cầu sửa các nội dung trong hợp đồng lao động thì phải báo trước 03 ngày.

Chi tiết
Tư vấn về xử lý kỷ luật lao động?
|

Tư vấn về xử lý kỷ luật lao động?

Nội dung đề nghị tư vấn: Nhưng có ảnh hưởng tới lưởng tháng 13 của e không?, sao họ đã giam lương tháng 13 của em và cả lưởng cơ bản cũng giảm của em . Vậy nếu e muốn nhận được hết số tiền của em phải làm sao luật sư?.

Chi tiết
Công ty có quyền tính giảm ngày công của người lao động?
|

Công ty có quyền tính giảm ngày công của người lao động?

Công ty của tôi trước đây là công ty cổ phần nhà nước. Năm 2015 sau khi thoái vốn nhà nước, công ty B mua lại và chiếm 63% vốn điều lệ, 37% vẫn thuộc người lao động. 2 công ty vẫn hoạt động độc lập với nhau.Thời gian vừa qua, ban lãnh đạo công ty tôi viện lý do công ty khó khăn muốn điều chuyển hẳn người lao động từ công ty tôi sang công ty B để làm việc.

Chi tiết
Tư vấn về chuyển hệ số lương.
|

Tư vấn về chuyển hệ số lương.

Tôi ký hợp đồng dài hạn với công ty từ ngày 3/2/2008 đến nay, trong hợp đồng ghi rõ chức danh chuyên môn là "cử nhân phân tích hóa chất, xếp bậc 1/8 hệ số lương 2,34 được nâng bậc theo đúng quy định nhà nước,làm việc tại tổ kcs_phòng kỹ thuật" .

Chi tiết
Tư vấn miễn phí