Bài viết về chủ đề "đương nhiên xóa án tích"

ĐƯƠNG NHIÊN XÓA ÁN TÍCH - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về đương nhiên xóa án tích
Thời hạn được xoá án tích là bao lâu?

Thời hạn được xoá án tích là bao lâu?

Thưa luật sư cho e hỏi e đã chấp hành xong án treo và chấp hành được 12 tháng thử thách và e ko phạm tội mới gì. E làm đơn xin xoá án tích thì có được ko e xin cả đơn chấp hành tốt bản án tại địa phương của chính quyền xã thì có được xoá án tích ko a. Và thời gian e nộp đơn xoá án tích cho toà án là bao nhiêu lâu thì e được toà án cấp giấy chưngs nhận xoá án tích.

Chi tiết >>

Hỏi về trường hợp đương nhiên được xóa án tích?

Hỏi về trường hợp đương nhiên được xóa án tích?

Luật sư tư vấn trường hợp: Bị Tòa án kết án 30 tháng tù giam về tội Cố ý gây thương tích,em chấp hành xong hình phạt tù, đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ như đóng án phí sơ thẩm và đền bù cho người bị thiệt hại.Trong thời gian 3 năm em không thực hiện hành vi phạm tội mới,em xin hỏi em có đương nhiên được xóa án tích không? Để xóa nán tích em cần tiến hành những thủ tục gì? Nội dung hỏi và trả lời tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Chấp hành hình phạt tù có thời hạn và phạt tiền.

Chấp hành hình phạt tù có thời hạn và phạt tiền.

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chú tôi làm bên nghân hàng và đã tham ô bao nhiêu tiền tôi không biết. Khi bị phát hiện và bị tuyên án chú tôi bị đi tù 8 năm và phải bồi thường 100 triệu đồng.

Chi tiết >>

Đương nhiên được xóa án tích theo quy định Bộ luật hình sự năm 2015?

Đương nhiên được xóa án tích theo quy định Bộ luật hình sự năm 2015?

Câu hỏi tư vấn: Em có đứa cháu gái hiện nay đang mang án tích môi giới mại dâm. Vào tháng 6 năm 2014 bị toà án Hà Nội bắt giữ và xử 6 tháng tù giam, chấp hành xong hình phạt tù và không có hình phạt bổ xung khác vào tháng 12 năm 2014.

Chi tiết >>

Trường hợp đương nhiên xóa án tích

Trường hợp đương nhiên xóa án tích

Trong thời gian làm việc trong cơ quan nhà nước vì sai sót hồ sơ nên tôi bị tội hủy hoại rừng 24 tháng tù treo từ tháng 8/2007. Sau thời gian thi hành án và thử thách đến nay không vi phạm. Nếu tôi không làm giấy đề nghị xóa án tích thì theo Luật hình sự thì cá cơ quan liên quan có tự xóa án tích không? Bộ Luật hình sự ghi: Điều 64 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) quy định về trường hợp đương nhiên được xoá án tích, vậy đương nhiên có nghĩa như thế nào? Xóa án tích có phải không c

Chi tiết >>

 Thẩm quyền xét đơn xin xóa án tích trong trường hợp đương nhiên xóa án tích

Thẩm quyền xét đơn xin xóa án tích trong trường hợp đương nhiên xóa án tích

Vào ngày 10/01/2014 Em bị Tòa án Nhân dân huyện A thơ tuyên phạt 6 tháng tù cho hưởng án treo, Thời hạn thử thách 12 tháng về tội " Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Vậy bây giờ cơ quan nào có thẩm quyền xét đơn xin xóa án tích của em.

Chi tiết >>

Tư vấn về thời gian đề nghị xóa án tích

Tư vấn về thời gian đề nghị xóa án tích

Cho em hỏi là mẹ em bị kết 1 bản án và nguyên văn của bản án như thế này '' bị can bị kết án 1 năm tù,nhưng được hưởng án treo thời gian thử thách là 2 năm tính từ ngày tuyên án phúc thẩm (tức là ngày 25/7/2012)''. Vậy với trường hợp của mẹ em thì em có cần phải làm đơn xin xóa án tích không ạ ,nếu cần phải làm thì thời gian nào thì có thể làm được đơn (mong luật sư cho em biết thời gian cụ thể) và đến thời điêm hiện tại tức là vào kỳ thi đại học năm 2016 ,em có thể đủ điều kiện thi vào khối côn

Chi tiết >>

Xóa án tích trong trường hợp người thi hành án phạt tù đã chết?

Xóa án tích trong trường hợp người thi hành án phạt tù đã chết?

Thưa luật sư cho e hỏi nhà e có người nhà năm 1997 do thiếu hiểu biết nên đã cầm hộ ma túy cho bạn và bị bắt tòa đưa ra hình phạt là 3 năm tù tính từ năm 1997 sau đó do cải tạo tốt nên sau 2 năm đã được về.

Chi tiết >>

Chồng có án tích có ảnh hưởng khi kết nạp Đảng không?

Chồng có án tích có ảnh hưởng khi kết nạp Đảng không?

Xin chào các Anh, Chị LS em tên A sinh năm 199x, em và bạn gái quen nhau đã lâu muốn tiến tới hôn nhân, nhưng em có chút thắc mắc là vì năm 2014 em có bị đi tù vì tội trộm cắp tài sản lần đầu 7 tháng, còn bạn gái em thì đang đi dạy, thì các anh chị cho em hỏi nếu hai đứa em kết hôn với nhau thì bạn gái của em có được xét kết nạp đảng không, với trong tương lai có bị vướng mắc nào trong công việc không. Các anh chị cho em lời khuyên với, cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn về vấn đề kết hôn với công an khi bố chưa được xóa án tích

Tư vấn về vấn đề kết hôn với công an khi bố chưa được xóa án tích

Em là H, 26 tuổi. Em có yêu 1 anh công an, dự định sẽ cưới nhau nhưng còn 1 năm nữa bố em mới được xóa án tích tội đánh bạc, vậy sau khi bố em xóa án tích, em có thể kết hôn với anh này được không?

Chi tiết >>

Thời gian, thủ tục xóa án tích đối với tội gây rối trật tự công cộng?

Thời gian, thủ tục xóa án tích đối với tội gây rối trật tự công cộng?

Câu hỏi tư vấn: Cháu tên Phan C H . Cháu bị vi phạm luật gây rối trận tự công cộng vào ngày 29/7/2011 và cháu đã bị bắt và phạt 5 tháng tù giam và 3 năm thử thách .

Chi tiết >>

Trường hợp đương nhiên xóa án tích đối với người đã chấp hành xong bản án

Trường hợp đương nhiên xóa án tích đối với người đã chấp hành xong bản án

Cách đây 15 năm, chồng tôi là lái xe, trên đường đi có xảy ra tai nạn. Năm đó chồng tôi đã ra toà và được hưởng án treo ( Thời gian thụ án là hơn một năm) và được trả về địa phương để thi hành án.

Chi tiết >>

Hỏi tư vấn về điều kiện và thủ tục xóa án tích

Hỏi tư vấn về điều kiện và thủ tục xóa án tích

Cách đây 13 năm tôi bị Tòa án xử phạt 10 năm tù giam về các tội gây rối trật tự công cộng, tàng trữ, sử dụng trái phép vũ khí quân dụng và sản xuất buôn bán hàng giả.

Chi tiết >>

Tư vấn hướng dẫn về thủ tục xóa án tích theo quy định

Tư vấn hướng dẫn về thủ tục xóa án tích theo quy định

Theo quy định tại Bộ luật hình sự, người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích trong những trường hợp sau đây:

Chi tiết >>

Quy định về xóa án tích

Quy định về xóa án tích

Theo quy định tại các Điều 63, 64, 65, 66, 67 Bộ luật Hình sự, người bị kết án được xó án tích và được coi như chưa bị kết án trong những trường hợp sau đây:

Chi tiết >>