Bài viết về chủ đề "đào tạo nghề"

ĐÀO TẠO NGHỀ - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về đào tạo nghề
Có bắt buộc phải làm việc tại công ty khi kết thúc khóa huấn luyện?

Có bắt buộc phải làm việc tại công ty khi kết thúc khóa huấn luyện?

Luật sư tư vấn về trường hợp khi kết thúc khóa huấn luyện, có bắt buộc phải ở lại công ty làm việc. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Tu vấn kết thúc hợp đồng lao động trước thời hạn

Tu vấn kết thúc hợp đồng lao động trước thời hạn

Kính chào Quý luật sư - Công ty luật Minh Gia.Em là T, có một vấn đề em đang băn khuân không biết nên làm thế nào mong Luật sư giải đáp giúp em!

Chi tiết >>

Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường chi phí đào tạo

Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường chi phí đào tạo

Năm 2009, tôi có kí kết hợp đồng đào tạo nghề giữa người lao động và người sử dụng lao động theo Điều 62 Bộ luật lao động (có quy định thời hạn cam kết phải làm việc là 8 năm). Tôi hoàn thành khóa đào tạo năm 2015 và đang được ký hợp đồng lao động với Công ty đào tạo cho tôi với thời hạn là 2 năm. Nay tôi chưa hoàn thành cam kết làm việc 8 năm và chưa hết thời hạn ký hợp đồng có thời hạn là 2 năm mà tôi muốn nghỉ việc thì việc bồi thường hợp đồng là như thế nào và có biện pháp nào để nghỉ việc

Chi tiết >>

Chế độ ưu đãi giáo dục với con của người có công với cách mạng

Chế độ ưu đãi giáo dục với con của người có công với cách mạng

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Cha em là bênh binh. Mất năm 2015. Em là sinh viên đang học đại học. Trước khi cha mất em được hưởng các chế độ ưu đãi trong giáo dục. Cho em hỏi bây giờ cha mất rồi em có còn được hưởng các chế độ như trước nữa không. Em xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Trách nhiệm thông báo về việc tìm kiếm việc làm khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trách nhiệm thông báo về việc tìm kiếm việc làm khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Luật sư cho em hỏi em hết hợp đồng với công ty và đa đi làm bảo hiểm thất nghiêp khoảng thời gian em được trợ cấp thất nghiệp là 3 tháng từ 12/01/2016-12/04/2016

Chi tiết >>

Về việc bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động?

Về việc bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động?

Chào các anh chị ở Văn phòng Luật Minh Gia! Đầu tiên em xin gửi lời chúc sức khỏe tập thể anh chị ở Văn phòng Luật Minh Gia . Em có một số vấn đề về luật Lao động và bồi thường phí đào tạo cho công ty, mong được các anh chị tư vấn giúp đỡ như sau:

Chi tiết >>

Các trường hợp phải bồi thường chi phí đào tạo.

Các trường hợp phải bồi thường chi phí đào tạo.

Tôi mới chấm dứt hợp đồng lao động và đang thắc mắc về việc bồi thường chi phí đào tạo. Cụ thể trường hợp của t như sau:

Chi tiết >>

Chấm dứt hợp đồng học việc

Chấm dứt hợp đồng học việc

Sau một tuần học việc, em cảm thấy em không thích ứng được và có một số chuyện gia đình nên em muốn rút khỏi chương trình học việc của công ty. Trong hợp đồng công ty không nhắc đến phí đào tạo, cũng như phải bồi thường như thế nào khi nghỉ trước thời hạn. Vậy luật sư cho em hỏi, giờ em muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có trái pháp luật không?

Chi tiết >>

Bồi thường chi phí đào tạo khi vi phạm cam kết làm việc

Bồi thường chi phí đào tạo khi vi phạm cam kết làm việc

Năm 2009, cháu đi học nghành bác sĩ đa khoa tại trường đh y dược Huế theo diện đào tạo địa chỉ hợp đồng do ngân sách tỉnh Q chi trả, sau khi ra trường phải về làm việc cho tỉnh 10 năm và sở y tế tạm giữ bằng, nếu không thực hiện đúng cam kết phải bồi thường gấp 5 lần chi phí tỉnh đã chi trả cho cháu trong 6 năm vừa rồi.

Chi tiết >>

Giải quyết chấm dứt hợp đồng đào tạo nghề với sinh viên làm thêm

Giải quyết chấm dứt hợp đồng đào tạo nghề với sinh viên làm thêm

Em là sinh viên trong thời gian nghỉ hè em làm ở công ty may một thời gian ngắn. Em cũng có ký nội quy học nghề trong vòng 3 tháng. Phòng nhân sự giải quyết cho em nghỉ việc với điều kiện phải bồi thường lại cho công ty 4 tháng lương. Công ty làm như vậy là có đúng không? Em vẫn còn trong thời gian học nghề vậy nếu viết đơn xin nghỉ trước 3 ngày thì có được không, liệu công ty có giải quyết cho em không?

Chi tiết >>

Có phải bồi thường chi phí đào tạo khi nghỉ việc hay không?

Có phải bồi thường chi phí đào tạo khi nghỉ việc hay không?

Khi được nhận vào công ty, em có ký kết với công ty 1 thỏa thuận(offer agreement) là sau khi ký hợp đồng chính thức phải cam kết làm việc trong 3 năm, nếu nghỉ trước phải đền bù chi phí đào tạo là 16 triệu.

Chi tiết >>

Tư vấn về nội dung hợp đồng đào tạo nghề

Tư vấn về nội dung hợp đồng đào tạo nghề

Luật sư tư vấn về các điều khoản trong hợp đồng đào tạo nghề có hợp pháp hay không?

Chi tiết >>

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo nghề

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo nghề

Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa Luật sư . Cháu có đi học trường cao đẳng nghề T.K.S VN Cháu có ký kết hợp đồng lao động.trong thời gian thực tập đo sức khỏe không đảm bảo cháu đã bỏ việc. Bây giờ nhà trường gửi thư lên bắt đền chi phí đào tạo. Là 36tr. Vậy thưa Luật sư cháu phải làm thế nào ạ. Trường hợp này cháu có phải bồi thường theo quy định pháp luật không? Nếu cháu không trả số tiền trên thì sẽ bị làm sao?

Chi tiết >>

Xử phạt vi phạm hành chính về trường hợp đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề

Xử phạt vi phạm hành chính về trường hợp đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề

Mức xử phạt vi phạm hành chính về đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề được quy định tại Nghị định số 95/2013/NĐ-CP như sau:

Chi tiết >>

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra

Hỏi tư vấn: Tôi có thuê một người trông giữ xe cho khách, do bất cẩn người đó đã làm mất một chiếc xe máy của khách. Người khách bị mất xe đòi tôi bồi thường. Theo quy định của pháp luật, tôi hay người trông giữ xe phải bồi thường?

Chi tiết >>

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo đối với viên chức

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo đối với viên chức

Chào Công ty Luật Minh Gia, Nhờ Công ty Luật tư vấn dùm tôi trường hợp bồi hoàn chi phí đào tạo đối với viên chức, nội dung của tôi như sau:

Chi tiết >>

Hỏi về quy định pháp luật trong thời gian thử việc?

Hỏi về quy định pháp luật trong thời gian thử việc?

Xin chào luật sư! Hiện nay tôi đang thử việc tại một công ty, vì là sinh viên mới vừa ra trường nên tôi không hiểu nhiều lắm về luật. Hi vọng được giải đáp những thắc mắc sau đây:

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1