Bài viết về chủ đề "công chức"

CÔNG CHỨC - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về công chức
Tư vấn về trường hợp đóng bảo hiểm xã hội tại hai nơi

Tư vấn về trường hợp đóng bảo hiểm xã hội tại hai nơi

Em chào luật sư ạ..Em có vài vấn đề thắc mắc về bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thai sản mong luật sư giải đáp giúp em với ạ.Hiện tại em đang làm việc tại công ty S do em đang có bầu nên được nghỉ chế độ 50% lương đến lúc sinh em bé(dự sinh là 15/11.)

Chi tiết >>

Chuyển đổi từ viên chức sang công chức

Chuyển đổi từ viên chức sang công chức

Viên chức có được chuyển sang công chức hay không? Việc chuyển đổi có thông qua thi tuyển hay không? Trình tự, thủ tục chuyển đổi ra sao? Luật Minh Gia xin được giải đáp như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện để Chuyển ngạch đối với công chức

Điều kiện để Chuyển ngạch đối với công chức

Luật sư tư vấn về điều kiện để chuyển ngạch. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Thủ tục chuyển ngạch lương

Thủ tục chuyển ngạch lương

Em chào Công ty luật Minh Gia! Hiện đang công tác trong cơ quan nhà nước được 11 năm, tuy nhiên trước đây em hưởng lương là hệ số trung cấp từ năm 2007 đến nay mức lương trung cấp của em là 2.45.

Chi tiết >>

Xin tư vấn về chế độ của công chức khi thôi việc theo nguyện vọng

Xin tư vấn về chế độ của công chức khi thôi việc theo nguyện vọng

Công chức thôi việc theo nguyện vọng có được hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp không?

Chi tiết >>

Có hay không được chuyển từ viên chức sang công chức khi chưa làm đủ 60 tháng?

Có hay không được chuyển từ viên chức sang công chức khi chưa làm đủ 60 tháng?

Luật sư tư vấn về trưng tập viên chức và trình tự thủ tục chuyển đổi từ viên chức sang công chức

Chi tiết >>

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Tôi là viên chức - chuyên viên. Vào tháng 10/2012 tôi vi phạm pháp luật và bị xử lý kỷ luật vào tháng 06/2014 với hình thức khiển trách. Tháng 01/2018 tổ chức định chuyển tôi sang công chức theo Khoản 2 Điều 10 Thông tư số 13/2010/TT-BNV, nhưng còn lăng tăng với quy định “trong thời gian công tác 05 năm gần nhất không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự”.

Chi tiết >>

Có được chuyển đổi từ công chức sang viên chức hay không?

Có được chuyển đổi từ công chức sang viên chức hay không?

Luật sư giải đáp thắc mắc của khách hàng về việc chuyển đổi từ công chức sang viên chức theo quy định của pháp luật hiện hành. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện dự tuyển công chức không qua thi tuyển

Điều kiện dự tuyển công chức không qua thi tuyển

Luật sư tư vấn về các điều kiện để dự tuyển công chức không qua thi tuyển, nếu đã có thời gian công tác hơn 60 tháng và đáp ứng các điều kiện khác về yêu cầu của công việc dự tuyển thì có được tuyển dụng không qua thi tuyển hay không?

Chi tiết >>

Cơ quan có thẩm quyền trả trợ cấp thôi việc cho công chức

Cơ quan có thẩm quyền trả trợ cấp thôi việc cho công chức

Tư vấn trường hợp thẩm quyền chi trả trợ cấp thôi việc cho công chức được luân chuyển sang cơ quan khác làm việc. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Luân chuyển công chức trong danh sách quy hoạch

Luân chuyển công chức trong danh sách quy hoạch

Tình huống hỏi luật sư: Luật sư cho tôi hỏi. Sau khi xuất ngũ về, tôi được địa phương tạo điều kiện cho tham gia lớp đào tạo nguồn Chỉ huy trưởng Quân sự xã, phường, thị trấn tại Trường Quân sự tỉnh. Năm 2009, ra trường tôi được cấp 2 Bằng tốt nghiệp( 01 Bằng tốt nghiệp Trung cấp Quân sự cơ sở; 01 Bằng Trung cấp Lý luận chính trị). Tháng 4/2013 đến nay tôi được bổ nhiệm chức danh Chỉ huy trưởng Quân sự cấp xã.

Chi tiết >>

Chuyển từ viên chức sang công chức theo thủ tục nào?

Chuyển từ viên chức sang công chức theo thủ tục nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề viên chức muốn chuyển qua công chức thì thủ tục có thể thông qua thi tuyển hoặc xét tuyển khi đáp ứng đủ các quy định của pháp luật. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn xử lý kỷ luật đối với viên chức làm kế toán

Tư vấn xử lý kỷ luật đối với viên chức làm kế toán

Luật sư tư vấn về trường hợp: Kế toán được hiệu trưởng nhiều lần ký cho mượn tiền chế độ của giáo viên bằng hình thức chuyển qua ngân hàng mượn xong ít ngày rồi lại trả lại cho giáo viên (Không thông qua giáo viên chỉ có Hiệu trưởng và kế toán biết ,Giáo viên không có phản ứng). Không lâu sau do bất đồng quan điểm Hiệu trưởng làm biên bản họp ở trường và nhắc nhở kế toán, kế toán nhận lỗi không thông qua giáo viên và xin rút kinh nghiệm. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp công chức xin đi du học

Tư vấn về trường hợp công chức xin đi du học

Xin chào Luật Minh Gia, Nếu hiện mình đang là công chức cấp xã và mình tự tìm được học bổng đi du học chuyên tu về quản lý nhà nước hoặc học bổng về chuyên ngành mình đang làm tại cơ quan (học bổng không phải do cơ quan chỉ định hay cấp cho mình) thì mình có thể nhận học bổng và đi học rồi sau đó quay trở về tiếp tục công tác được chứ? Và những văn bản pháp quy nào sẽ bảo vệ quyền lợi cũng như quy định trách nhiệm của mình hoặc hướng dẫn những trình tự, thủ tục cần làm để tạm dừng công việc tại

Chi tiết >>

Điều kiện chuyển từ viên chức ngành giáo dục sang công chức?

Điều kiện chuyển từ viên chức ngành giáo dục sang công chức?

Luật sư tư vấn về trường hợp viên chức được trưng tập làm ở văn phòng UBND tỉnh nhưng chưa được xét chuyển ngạch sang ngạch công chức. Điều kiện chuyển đổi từ viên chức sang ngạch công chức theo quy định của pháp luật

Chi tiết >>

Tư vấn về hệ số lương của công chức khi chuyển công tác

Tư vấn về hệ số lương của công chức khi chuyển công tác

Xin chào Đoàn luật sư, sau đây tôi muốn nhờ Đoàn tư vấn và cho tôi hỏi nội dung như sau: Tôi hiện là Công nhân viên quốc phòng, đang công tác tại phòng kế toán công ty thuộc - BQP.

Chi tiết >>

Truy thu lương trong trường hợp xếp sai ngạch cho công chức

Truy thu lương trong trường hợp xếp sai ngạch cho công chức

Luật sư tư vấn đối với trường hợp đơn vị xếp sai ngạch cho công chức sau khi được tuyển dụng. (Do nội dung hỏi có yêu tố quyền riêng tư của người hỏi. vì vậy phần câu hỏi và các thông tin cá nhân sẽ không hiển thị. Người đặt câu hỏi vui lòng kiểm tra Email hoặc đối chiếu nội dung đã gửi để tham khảo). Nội dung trả lời tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Trường hợp buộc thôi việc của công chức?

Trường hợp buộc thôi việc của công chức?

Luật sư tư vấn về trường hợp công chức xin thôi việc nhưng chưa được chấp thuận và đã tự ý nghỉ việc nên đã bị xử lý kỷ luật với hình thức buộc thôi việc đúng hay sai?

Chi tiết >>

Điều kiện được miễn chế độ tập sự đối với công chức.

Điều kiện được miễn chế độ tập sự đối với công chức.

Luật sư tư vấn về những trường hợp được miễn thực hiện chế độ tập sự đối với công chức khi được tuyển dụng như sau:

Chi tiết >>

Công tác có đóng bảo hiểm xã hội được xét nâng lương không?

Công tác có đóng bảo hiểm xã hội được xét nâng lương không?

Luật sư tư vấn về vấn đề công tác ở đơn vị cũ có đóng bảo hiểm xã hội mà đơn vị mới không tính để xét nâng lương.

Chi tiết >>