Bài viết về chủ đề "cơ quan thi hành án"

CƠ QUAN THI HÀNH ÁN - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về cơ quan thi hành án
Tư vấn về trường hợp không cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Tư vấn về trường hợp không cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Thưa luật sư em có chồng và có con được 16 tuổi rồi. Nhưng chúng em đã ly hôn được 5 năm rồi. Con em thì do em nuôi. Tòa cho ba của cháu cấp dưỡng 1 tháng là 365.000đ/tháng nhưng đến nay đã 5 năm rồi em vẫn chưa nhận được tiền cấp dưỡng nào hết. Và con em đã nghỉ học rồi. Vậy giờ ba của cháu có cần câp dưỡng nữa hay không? Xin luât sư tư vấn giúp em!

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp mua đất đấu giá để thi hành án nhưng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng

Tư vấn về trường hợp mua đất đấu giá để thi hành án nhưng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng

Tôi có mua tài sản đấu giá do phát mãi để ngân hàng thu hồi tiền đã cho vay, tôi đã nôp đủ số tiền trúng đấu giá, tôi yêu cầu cơ quan thi hành án cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho tôi nhưng không được văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện chấp nhận do giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người trước đó chưa được ngân hàng xóa thế chấp, thi hành án đề nghị ngân hàng cho đơn xóa thế chấp nhưng ngân hàng không cho.

Chi tiết >>

Tư vấn đòi lại nhà ở, khi Bản án và quyết định thi hành án dân sự không đề cập đến.

Tư vấn đòi lại nhà ở, khi Bản án và quyết định thi hành án dân sự không đề cập đến.

Tôi là bị đơn trong 1 vụ kiện tranh chấp tài sản thừa kế. Trong quá trình vụ kiện nguyên đơn tự ý dọn vào ở trong căn nhà tranh chấp này (nguyên đơn quốc tịch Canada - tôi thì sống và làm việc tại SG - ngôi nhà ở Long An). Sau khi kết thúc vụ kiện, toà tuyên tôi được toàn quyền quản lý, sở hữu căn nhà và trả tiền kỷ phần cho nguyên đơn (Tôi đã thi hành án và trả tiền kỷ phần theo bản án xong).

Chi tiết >>

Quy định về hoãn thi hành án dân sự?

Quy định về hoãn thi hành án dân sự?

Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án trong các trường hợp sau đây:

Chi tiết >>

Thủ tục nộp đơn yêu cầu thi hành án dân sự

Thủ tục nộp đơn yêu cầu thi hành án dân sự

Điều 30, Điều 31 Luật Thi hành án dân sự quy định: Trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày bản án có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

Chi tiết >>

Đề nghị định giá lại tài sản

Đề nghị định giá lại tài sản

Đương sự có yêu cầu định giá lại trước khi có thông báo công khai về việc bán đấu giá tài sản. Chấp hành viên ký hợp đồng dịch vụ với tổ chức thẩm định giá trên địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có tài sản kê biên để xác định giá hoặc tự xác định giá theo thẩm quyền.

Chi tiết >>

Luật sư tư vấn trường hợp định giá lại tài sản kê biên

Luật sư tư vấn trường hợp định giá lại tài sản kê biên

Gia đình tôi là bị đơn trong vụ án dân sự và đã bị cơ quan thi hành án huyện thực hiện việc định giá tài sản của gia đình tôi 2 lần với 2 con số rất khác biệt nhau.

Chi tiết >>