Tư vấn về chế độ đào tạo bồi dưỡng đối với công chức, viên chức
|

Tư vấn về chế độ đào tạo bồi dưỡng đối với công chức, viên chức

Nhằm mục tiêu đảm bảo trình độ cũng như thực hiện công tác của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc bồi dưỡng trình độ của công chức, viên chức cũng như người lao động thì các đơn vị thường cử công chức, viên chức của cơ quan mình tham gia những lớp bồi dưỡng nghiệp vụ hay nâng cao trình độ. Vậy khi tham gia các lớp đào tạo bồi dưỡng này thì bên viên chức còn được hưởng những chế độ nào nữa? Mức hưởng được xác định như thế nào?

Chi tiết
Mức bồi thường chi phí đào tạo được quy định như thế nào?
|

Mức bồi thường chi phí đào tạo được quy định như thế nào?

Nhằm mục tiêu bồi dưỡng, đào tạo nhân sự có tay nghề cũng như chuyên môn làm việc mà các công ty, đơn vị thường cử người lao động đi học tập các lớp bồi dưỡng nghiệp vụ. Những khó học bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ này thường có thời hạn ngắn hoặc dài tùy mục tiêu hướng tới của người sử dụng lao động. Vậy khi mà người lao động và người sử dụng lao động ký kết các hợp đồng đào tạo nghề thì quyền lợi cũng như nghĩa vụ mà người lao động khi được cử đi đào tạo cần lưu ý là gì?

Chi tiết
Khi nào người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo?
|

Khi nào người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo?

Chi phí đào tạo được xác định là khoản tiền mà người sử dụng lao động chi trả cho người lao động trong trường hợp họ được cử đi học tập nâng cao trình độ. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học,…

Chi tiết
Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo cho đơn vị khi vi phạm cam kết hợp đồng?
|

Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo cho đơn vị khi vi phạm cam kết hợp đồng?

Câu hỏi tư vấn: T11/2010 tôi được nhận về làm giảng viên của trường đại hoc X, kí hợp đồng thử việc lạo động 1 năm- 05/2011 tôi tự tìm được học bổng của dự án bên Pháp làm nghiên cứu sinh. Nguồn học bổng này là hoàn toàn của Pháp, không lấy kinh phí từ chính phủ Việt Nam hay nhà trường.

Chi tiết
Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường HĐLĐ?
|

Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường HĐLĐ?

Chào luật sư, cho tôi về việc xin nghỉ việc thế nào cho đúng luật để không phải bồi thường hợp đồng lao động như sau: Năm 2012, tôi có kí kết hợp đồng lao động và đào tạo nghề giữa người lao động và người sử dụng lao động theo Điều 62 Bộ luật lao động (có quy định thời hạn cam kết phải làm việc là 5 năm).

Chi tiết
Cách tính đền bù chi phí đào tạo khi viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc
|

Cách tính đền bù chi phí đào tạo khi viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc

Viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi đáp ứng các điều kiện theo quy định, tuy nhiên nhiều trường hợp viên chức gặp vướng mắc khi chấm dứt hợp đồng làm việc là liên quan đến cam kết đào tạo. Vậy trường hợp nào viên chức phải bồi thường và cách tính bồi thường như thế nào, để được giải đáp các vấn đề này bạn có thể liên hệ với Luật sư để được hỗ trợ.

Chi tiết
Nghỉ việc trong thời gian thử việc có phải báo trước không?
|

Nghỉ việc trong thời gian thử việc có phải báo trước không?

Hợp đồng thử việc là một trong những loại hợp đồng phổ biến hiện nay. Vậy, pháp luật quy định như thế nào về hợp đồng thử việc? Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước không? Tự ý nghỉ việc mà không báo trước có vi phạm quy định của pháp luật lao động không? Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn như sau:

Chi tiết
Tư vấn miễn phí