Truy thu đóng BHXH bắt buộc và điều kiện hưởng chế độ thai sản
|

Truy thu đóng BHXH bắt buộc và điều kiện hưởng chế độ thai sản

Yêu cầu tư vấn: Xin luật sư giúp đỡ. Tôi mang thai nay đã được 6 tháng, và dự kiến sinh vào giữa tháng 11/2015, tôi được làm hồ sơ tham gia bảo hiểm và kí từ tháng 6/2015. Nhưng đến nay công ty mới đóng tiền bảo hiểm cho tôi từ tháng 6 đến bây giờ. Cho hỏi tôi có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm hay không? Trường hợp tháng 7 vừa rồi cty tôi mới cho kí bản cam kết tham gia bảo hiểm thì bảo hiểm của tôi có được tính là tham gia từ tháng 6 hay không, mặc dù kế toán bảo đủ điều kiệ

Chi tiết
Các chế độ của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
|

Các chế độ của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm do Nhà nước tổ chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình. Vậy, pháp luật quy định các chế độ hưởng của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như thế nào? Mức đóng, phương thức đóng và các thủ tục cần thực hiện của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như thế nào? Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

Chi tiết
Hỏi về chế độ nghỉ thai sản đối với lao động nữ
|

Hỏi về chế độ nghỉ thai sản đối với lao động nữ

Chế độ thai sản là một trong năm chế độ dành cho người lao động khi tham gia chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc. Chế độ này được nhiều người lao động đặc biệt là người lao động nữ quan tâm trong suốt quá trình tham gia quan hệ lao động và tham gia bảo hiểm.

Chi tiết
Công chức xã được hưởng chế độ gì khi thôi việc tự nguyện?
|

Công chức xã được hưởng chế độ gì khi thôi việc tự nguyện?

Yêu cầu tư vấn: Em làm kế toán tại UBND cấp xã. Tháng 01/2015, đơn vị em có 1 anh công chức Văn hóa - xã hội nghỉ việc tự nguyện để chuyển sang làm bên Quỹ tín dụng nhân dân (không thuộc nhà nước). Em có nghiên cứu chế độ cho công chức đó theo Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27/4/2010 của Chính phủ. Tuy nhiên theo Điều 1 Nghị định này, em thấy không có trường hợp công chức cấp xã. Luật sư cho em hỏi trường hợp này có được hưởng chế độ gì không ạ? Và áp dụng theo văn bản nào? Nhờ luật sư tư vấ

Chi tiết
Tư vấn nghỉ hưu trước tuổi theo Luật bảo hiểm xã hội ?
|

Tư vấn nghỉ hưu trước tuổi theo Luật bảo hiểm xã hội ?

Người lao động khi nghỉ việc hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Trong trường hợp người lao động nghỉ việc chưa đủ điều kiện về tuổi đời thì có được hưởng lương hưu không? Mức hưởng như nào? Luật Minh Gia tư vấn trường hợp như sau:

Chi tiết
Tư vấn miễn phí