Tư vấn về nghỉ việc sau thời gian thử việc
|

Tư vấn về nghỉ việc sau thời gian thử việc

Hiện em đang thử việc tại 1 công ty về cntt và có hợp đồng thử việc 2 tháng, trong hợp đồng ghi: - Khi kết thúc hợp đồng thử việc chuyển qua giao kết hợp đồng chính thức. - Nếu em nghỉ trước hợp đồng thì phải hoàn trả phí mà công ty cung cấp (lương, phụ cấp) trong thời gian học việc là 1 tháng.

Chi tiết
Tư vấn về trợ cấp thôi việc khi người lao động xin nghỉ việc
|

Tư vấn về trợ cấp thôi việc khi người lao động xin nghỉ việc

Tôi làm việc cho công ty 711 thuộc binh đoàn 15 Bộ quốc phòng năm 2007. Tháng 1/2016 tôi xin thôi việc,vì lý do hoàn cảnh gia đình. Đến tháng 9/2016 tôi mới được nhận sổ bảo hiểm xã hội. Khi tôi hỏi công ty về tiền trợ cấp thôi việc và tiền bảo hiểm thất nghiệp thì người đại diện nói rằng không có, bên doanh nghiệp quân đội không quy đỉnh chi trả trợ cấp thôi việc.

Chi tiết
Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào là hợp pháp?
|

Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào là hợp pháp?

Trường hợp nào có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lào động theo quy định của pháp luật? Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với hợp đồng có xác định thời hạn hay không? Cần trình tự, thủ tục gì để được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động? …. Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề trên như sau:

Chi tiết
Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày phép năm?
|

Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày phép năm?

Theo khoa học chứng minh, khi con người lao động đến một mức nào đó sẽ có cảm giác mệ mỏi và để có thể làm việc hiệu quả, người lao động phải có thời gian nhất định để nghỉ ngơi. Chính vì thế, pháp luật đã đưa ra những quy định cụ thể về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi. Vậy luật lao động quy định như thế nào về ngày nghỉ hằng năm của người lao động? Khi nào NLĐ được nghỉ hằng năm?

Chi tiết
Các chế độ được hưởng khi thôi việc và chế độ theo Nghị định 108
|

Các chế độ được hưởng khi thôi việc và chế độ theo Nghị định 108

Trong giai đoạn Nhà nước đề cao hiệu quả quản lý, việc giảm thiểu số lượng cán bộ, công chức, viên chức là điều cấp thiết đặt ra, bởi sẽ giảm thiểu được gánh nặng cho ngân sách nhà nước. Vậy với những đối tượng này họ được hưởng các chính sách gì khi trong diện tinh gian biên chế Luật Minh Gia sẽ giải đáp trong bài viết dưới đây:

Chi tiết
Tư vấn về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
|

Tư vấn về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

Em đã viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty ngày 16/2/2016 và công ty đã đồng ý nhận đơn chấm dứt hợp đồng lao động của em và bảo em phai tiếp tục làm ít nhất 45 ngày nữa trong khi chờ quyết định chấm dứt hợp đồng. Công việc của em là công nhân cơ điện công ty than Quang Hanh -TKV thuộc tập đoàn công nghiệp than khoáng sản Việt Nam.

Chi tiết
Xin nghỉ việc nhưng được công ty đồng ý có coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không
|

Xin nghỉ việc nhưng được công ty đồng ý có coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không

Luật sư tư vấn về trường hợp người lao động ký Hợp đồng lao động xác định thời hạn, gửi đơn thôi việc trước thời hạn và được phía công ty đồng ý. Trường hợp này có được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không và có đúng theo quy định của Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 không?

Chi tiết
Mức lương hưu được hưởng trong trường hợp suy giảm từ 61% khả năng lao động trở lên
|

Mức lương hưu được hưởng trong trường hợp suy giảm từ 61% khả năng lao động trở lên

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Mẹ tôi sinh năm 1962 là giáo viên hiện mẹ tôi bị ung thư phổi di căn xương giai đoạn cuối giờ không đi lại được muốn nghỉ thanh toán không cần hưu hằng tháng mà hưởng một lần luôn thì phải làm thế nào. mẹ tôi công tác được 33 năm và đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ quy định của nhà nước. Gia đình tôi lo mẹ tôi không may mất đột ngột thì rất thiệt thòi. Mong được tư vấn giúp ạ

Chi tiết
Tư vấn miễn phí