Ls Phùng Gái

Vay tín chấp ngân hàng thời hạn 1 năm có được tạm hoãn nhập ngũ trong thời bình?

Câu hỏi tư vấn: Chào luật sư. Cháu năm nay 19 tuổi. Hiện đang đi làm tại một cty tư nhân. Và đang vay tín chấp ngân hàng một khoản tiền lớn . Thời hạn 1 năm. Nhưng vừa rồi cháu lại có giấy báo tham gia nghĩa vụ quân sự. Cho hỏi là nếu cháu tham gia nghĩa vụ thì về phía ngân hàng, khoản nợ sẽ được giải quyết như nào. Và cháu có được tạm hoãn nghĩa vụ không. Cảm ơn !

Trả lời tư vấn: Cảm ơn câu hỏi của bạn dành cho công ty Luật Minh Gia, để trả lời thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự 2005 sửa đổi về các đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì:

Điều 29

1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Do bạn không nói rõ là bạn có phải lao động duy nhất trong gia đình hay người nhà của hạ sĩ quan hay không….nên chúng tôi không thể xác định
được bạn có thuộc đối tượng được tạm hoãn nhập ngũ hay không.

Tuy nhiên, bạn có thể căn cứ vào quy định chúng tôi nêu trên để xem bạn có thuộc đối tượng được tạm hoãn hay không.Nếu thuộc 1 trong các đối tượng trên thì sẽ được hưởng chế độ tạm hoãn nhập ngũ, còn nếu không thuộc các trường hợp trên thì sẽ không được tạm hoãn, mà khi có giấy gọi nhập ngũ thì bạn vẫn phải đi theo quyết định nhập ngũ.

Trường hợp  vay tín chấp ngân hàng với thời hạn 1 năm cũng không ảnh hưởng tới việc nhập ngũ của bạn. Đối với khoản vay này bạn có thể dùng tài sản của bạn hoặc nhờ bố mẹ trả hộ trước khi đi nhập ngũ. Nếu không trả hết trước khi nhập ngũ thì trong thời hạn nhập ngũ thì nghĩa vụ của bạn đối với khoản vay của ngân hàng cũng sẽ không được tạm hoãn kéo dài mà vẫn phải thực hiện.

Đồng thời luật cũng không quy định trường hợp vay tiền ngân hàng mà khi có quyết định nhập ngũ thì sẽ được tạm hoãn đên khi  trả hết nợ, nên không thể lấy lý do đó để được tạm hoãn nhập ngũ được.

Trân trọng!
CV P.Gái – Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí