Trần Phương Hà

Tư vấn về việc nhận Trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc

Em nghỉ thai sản từ tháng 7 đến tháng 12 năm 2014, đến tháng 1 năm 2015 thì em làm đơn xin nghỉ việc từ ngày 02/01/2015 nhưng đến ngày 04/5/2015 công ty mới trả sổ BHXH cho em và như vậy là em đã hết thời hạn được nhận Trợ cấp thất nghiệp. Vậy công ty có phải chịu trách nhiệm gì không ? Nhờ luật sư tư vấn giúp em để em có thể nhận được TCTN. Xin cảm ơn luật sư !

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi để nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:


Điều 49  Luật Việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

"Điều 49. Điều kiện hưởng
Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e) Chết.

Đối với trường hợp của bạn, áp dụng khoản 2 Điều này, nếu bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi xin nghỉ việc thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Công ty phải có trách nhiệm chi trả trợ cấp thất nghiệp cho bạn. Tuy nhiên, công ty lại trả sổ bảo hiểm xã hội chậm cho bạn.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 18 Luật Bảo hiểm xã hội 2006, người sử dụng lao động có trách nhiệm “bảo quản sổ bảo hiểm xã hội của người lao động trong thời gian người lao động còn làm việc” “trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc”.

Đồng thời, tại khoản 2, 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012 quy định “Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

Trong trường hợp của bạn, việc công ty trả sổ bảo hiểm chậm cho bạn làm mất quyền lợi của bạn, cụ thể ở đây là hết thời hạn được nhận trợ cấp thất nghiệp. Bạn có thể thương lượng yêu cầu công ty giải quyết quyền lợi cho mình. Nếu công ty không giải quyết, bạn có thể nộp đơn khởi kiện công ty về việc trả sổ bảo hiểm chậm đến tòa án để được giải quyết quyền lợi. (Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 31; điểm c khoản 1 Điều 33 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 thì “tranh chấp về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về lao động thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án nhân dân cấp huyện nơi doanh nghiệp đặt trụ sở”. )

 

Trân trọng!

Luật gia: Việt Hà - Công ty Minh Gia

Gọi ngay