Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về việc nghỉ hưu trước tuổi khi đủ năm đóng BHXH

    • 21/02/2019
    • Vũ Thị Thảo
    • Nhờ luật sư tư vấn giúp về chế độ nghỉ hưu như sau: Năm nay tôi 54 tuổi (sinh năm 1961, nữ) hiện đang là giáo viên cấp 2. Đã dạy học từ năm 1987 đến giờ, nay vì lý do hoàn cảnh gia đình phải nuôi dưỡng cha già yếu nên muốn xin nghỉ trước 1 năm. Vậy tôi có được nghỉ hưu trước tuổi hay không? Và cách tính lương hưu sẽ như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

    Tư vấn: Cảm ơn chị đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của chị, chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

    “Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

    …”.

    Theo quy định nêu trên, điều kiện để hưởng lương hưu đối với nữ là phải đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên. Đối chiếu trường hợp của chị, chị sinh năm 1961, nếu năm nay (2018) chị nghỉ hưu đã đủ tuổi và nếu chị đã có 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì chị đã đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Mức lương hưu hàng tháng được tính như sau:

    “Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

    1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

    b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

    Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

    3. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

    Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 06 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 06 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi.

    …”.

    Ngoài ra, bạn tham khảo nội dung tư vấn, áp dụng VBPL tại thời điểm gửi câu hỏi như sau:

    Điều kiện hưởng lương hưu đối theo quy định tại Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội 2006:

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định...”

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của pháp luật thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. 

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có 28 năm đóng BHXH nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu (54 tuổi). Như vậy, bạn có thể xin nghỉ việc tại trường học và được bảo lưu thời gian đóng BHXH chờ đến khi đủ tuổi hưởng lương hưu thì được nhận lương hưu hàng tháng.

    Về mức lương hưu:

    Năm 2016, bạn mới đủ tuổi hưởng lưu theo quy định của pháp luật. Như vậy, mức lương hưu của bạn sẽ được tính theo Luật Bảo hiểm 2014 như sau:

    Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    Trân trọng

    C.V Trần Thị Thúy Hiên - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169