Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về việc mua bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng chế độ thai sản

    • 11/05/2017
    • Phan Thu Thủy
    • Hỏi: Hiện nay vợ tôi đang làm việc tại công ty A với hợp đồng loại học việc từ tháng 10 năm 2015, kì hạn 12 tháng. Bây giờ là tháng 5/2016 thì hai vợ chồng tôi có tin vui là có còn được ba tháng (chúng tôi không biết có con 3 tháng vì vợ tôi không có biểu hiện gì). Trong hợp đồng học việc , công ty không đóng bảo hiểm hay trách nhiệm gì cả, chỉ yêu cầu làm đủ 12 tháng thì sẽ xem xét việc kí kết hợp đồng chính thức. Khi vợ tôi gọi điện hỏi quản lý

    được trả lời rằng: trường hợp vợ tôi ko được đóng bảo hiểm xã hội, không được nhận hỗ trợ thai sản và không được phép đóng BHXH ở ngoài. Hỏi:

    1. Vợ tôi có được phép đóng bảo hiểm xã hội ở ngoài với mức 100% không?

    2. Có được hưởng chế độ thai sản nếu đóng luôn từ tháng 6/2016 không?

    Trả lời. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, luật Minh Gia xin trả lời như sau:

    Vấn đề thứ nhất

    Hiện tại vợ bạn đang làm việc tại công ty A nhưng chỉ kí hợp đồng học việc mà không phải hợp đồng lao động. Theo khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì vợ bạn không thuộc đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội, nên công ty không có trách nhiệm phải mua bảo hiểm xã hội cho vợ bạn.

    "1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn"

    Nhưng, vợ bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    "4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này".

    Vấn đề thứ hai

    Theo khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bảo hiểm xã hội tự nguyện không bao gồm chế độ thai sản mà chỉ có chế độ:

    - Hưu trí

    - Tử tuất

    Theo đó, dù vợ bạn có tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện từ tháng 6/2016 cũng sẽ không được chi trả chế độ thai sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc mua bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!

    CV. Lương Thị Huyền Châm - Công ty luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169