Nguyễn Huyền

Tư vấn về tuyển dụng Cán bộ, Công chức

Chào Luật sư, Nhờ anh chị hỗ trợ giúp em 01 vấn đề sau: em có công tác tại Phòng Nông nghiệp & PTNT huyện, là Công chức hưởng lương Chuyên viên bậc 3. Do hoàn cảnh gia đình em có làm đơn xin nghỉ việc để phụ giúp gia đình, em đã rút Bảo hiểm Xã hội rồi và được 9 năm 11 tháng đóng BHXH

Câu hỏi tư vấn: Chào Luật sư, Nhờ anh chị hỗ trợ giúp em 01 vấn đề sau: em có công tác tại Phòng Nông nghiệp & PTNT huyện, là Công chức hưởng lương Chuyên viên bậc 3. Do hoàn cảnh gia đình em có làm đơn xin nghỉ việc để phụ giúp gia đình, em đã rút Bảo hiểm Xã hội rồi và được 9 năm 11 tháng đóng BHXH .Thời gian em nghỉ từ cuối năm 2016 đến nay được 2 năm 03 tháng. Đến nay công việc gia đình đã ổn định em có liên hệ lại cơ quan em làm việc trước đây (Phòng Nông nghiệp & PTNT huyện) để được đi làm lại và được Phòng đồng ý cho vào làm lại nhưng chỉ làm hợp đồng công việc. Nhờ luật sư cho em biết theo Luật cán bộ công chức 2008 và Nghị định 24/2010/NĐ-CP trường hợp của em như vậy có được xem xét lại Công chức mà không qua thi tuyển Công chức không? Nếu có thì hình thức và cách thức làm như thế nào? Em chân thành cám ơn, chúc sức khỏe.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Với yêu cầu tư vấn của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 10 thông tư số 13/2010/TT-BNV quy định:

 “1. Điều kiện, tiêu chuẩn để xem xét tiếp nhận không qua thi tuyển:

a) Người tốt nghiệp thủ khoa tại các cơ sở đào tạo trình độ đại học ở trong nước và người tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, loại xuất sắc ở nước ngoài theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 19 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP được xem xét tiếp nhận không qua thi tuyển, nếu có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

- Bảo đảm các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại Điều 1 Thông tư này;

- Được cơ quan có thẩm quyền xác nhận tốt nghiệp thủ khoa ở trình độ đại học tại các cơ sở đào tạo ở trong nước hoặc tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, loại xuất sắc ở nước ngoài; trường hợp sau khi tốt nghiệp đã có thời gian công tác thì trong thời gian công tác này không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự và được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.

Việc xác định tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, loại xuất sắc ở nước ngoài được căn cứ vào xếp loại tại bằng tốt nghiệp; trường hợp bằng tốt nghiệp không xếp loại thì cơ quan quản lý công chức báo cáo cụ thể kết quả học tập toàn khóa và kết quả bảo vệ tốt nghiệp để Bộ Nội vụ hoặc Ban Tổ chức Trung ương xem xét, quyết định theo thẩm quyền quản lý công chức.

b) Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 19 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP được xem xét tiếp nhận không qua thi tuyển, nếu có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

- Bảo đảm các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại Điều 1 Thông tư này;

- Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời hạn từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học, sau đại học trong ngành, lĩnh vực cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc và nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn); trong thời gian công tác 05 năm gần nhất không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển hoặc thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm c khoản 2 Điều này.”

Điều 19 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP quy định về trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng như sau:

“1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại Khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức và yêu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức được xem xét, tiếp nhận không qua thi tuyển đối với các trường hợp đặc biệt sau:

a) Người tốt nghiệp thủ khoa tại các cơ sở đào tạo trình độ đại học ở trong nước;

b) Người tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, xuất sắc ở nước ngoài;

c) Người có trình độ đào tạo từ đại học trở lên, có kinh nghiệm công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển dụng từ 05 năm trở lên, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.”

Căn cứ vào quy định trên, người có trình độ đào tạo từ đại học trở lên, có kinh nghiệm công tác trong ngành từ 05 năm trở lên và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng thì được xem xét, tiếp nhận không qua thi tuyển. Trường hợp của bạn, nếu công việc mà bạn đang làm có yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên và bạn đã tham gia làm việc 09 năm; tuy nhiên, với nội dung tư vấn của bạn thì khi bạn liên hệ lại với đơn vị của bạn thì được nhận lại làm việc theo hình thức hợp đồng mà không thông qua quyết định tuyển dụng viên chức nên lúc này khi được nhận về làm việc không thuộc trường hợp được xem xét lại Công chức mà không qua thi tuyển Công chức theo quy định nêu trên.

Trân trọng.

Phòng Luật sư tư vấn lao động - Công ty Luật Minh Gia. 

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí