Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về trường hợp lao động

    • 31/08/2015
    • Trần Tuấn Hùng
    • Chào luật sư, tôi muốn hỏi về luật lao động: Tôi có thử việc tại công ty từ ngày 1/7/2015 đến 31/7/2015, trong đó tôi có nghỉ 2.5 ngày và tăng ca 13h (đã được chấp nhận). Tháng đó có số ngày công là 27 ngày, tôi nghỉ 2.5 ngày thì còn lại 24.5 ngày và tăng ca 13h. Nhưng công ty chỉ trả cho tôi 23 ngày công.


    Tôi có viết email yêu cầu gửi thông tin lương và chấm công nhưng công ty trả lời để xem lại, nhưng tới nay vẫn chưa có hồi âm dù tôi đã gọi điện thoại và email.
    Vậy luật sư có thể giúp tôi, trường hợp này giải quyết như thế nào?
    - Nếu không gửi bảng lương tôi phải làm gì để biết được thông tin bảng lương của mình?
    - Nếu công ty chi trả sai?
    Rất cám ơn luật sư. Mong nhận được hồi âm sớm.
     
    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Theo Điều 3 Thông tư số 17/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về nguyên tắc chung:
    “…
    5. Việc xây dựng thang lương, bảng lương, phụ cấp lương và chuyển xếp lương phải bảo đảm công khai, minh bạch, có sự trao đổi, thống nhất với tổ chức công đoàn cơ sở cùng cấp và báo cáo cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho ý kiến trước khi thực hiện”.
     

    Như vậy, thông tin bảng lương phải được công khai, có thể được niêm yết ở trụ sở công ty.
     
    Trường hợp bạn có thắc mắc về bảng lương và việc chấm công của công ty, bạn có thể yêu cầu đối thoại tại nơi làm việc.
    Điều 65 Bộ luật lao động 2012 có quy định về tiến hành đối thoại tại nơi làm việc:

    Điều 65. Tiến hành đối thoại tại nơi làm việc

    1. Đối thoại tại nơi làm việc được tiến hành định kỳ 03 tháng một lần hoặc theo yêu cầu của một bên.

    2. Người sử dụng lao động có nghĩa vụ bố trí địa điểm và các điều kiện vật chất khác bảo đảm cho việc đối thoại tại nơi làm việc”.
     

    Hoặc bạn có thể làm đơn khiếu nại lên công ty.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp lao động. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng.
    CV. Bảo Phượng – Công ty Luật Minh Gia.
     
     
     
     

    Hotline: 1900.6169