1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Tư vấn về tiền lương tăng thêm được quy định trong Nghị định số 17/2015/NĐ-CP

    • 08/09/2015
    • Phạm Diệu
    • Thưa luật sư. Tôi hiện đang là lao động hợp đồng không xác định thời hạn, hưởng hệ số lương 2.34 tại Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Bắc Ninh. Vậy, tôi xin hỏi căn cứ theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP thì tôi có được hưởng mức lương tăng thêm 8% không ạ? Chân thành cảm ơn sự tư vấn của Luật sư!

    Tư vấn về tiền lương tăng thêm được quy định trong Nghị định số 17/2015/NĐ-CP
    Ảnh minh họa

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Theo Điều 2 Nghị định số 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống thì:
     
    “1. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định này, bao gồm:
     

     
    3. Đối tượng không áp dụng:
     
    a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền;
     
    …”
     
    Như vậy, nếu khi làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp bạn đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền thì bạn không là đối tượng được áp dụng các quy định của Nghị định này.
     
    Nếu bạn không thuộc trường hợp nêu trên, thì do bạn hiện đang là lao động hợp đồng không xác định thời hạn, hưởng hệ số lương 2.34 tại Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Bắc Ninh nên bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 Nghị định số 17/2015/NĐ-CP:
     
    “đ) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp”
     
    Theo đó, khoản 1 Điều 2 Nghị định số 68/200/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng bao gồm có cơ quan hành chính nhà nước ở tỉnh trực thuộc Trung ương.
    Do vậy trong trường hợp này, bạn là đối tượng được hưởng mức tiền lương tăng thêm 8% theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về tiền lương tăng thêm được quy định trong Nghị định số 17/2015/NĐ-CP . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng !
    C.V: Nguyễn Thị Minh Thúy - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169