Trần Diềm Quỳnh

Tư vấn về tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức

Chào Luật sư. Cho mình hỏi, mình thi tuyển đậu vào công chức xã phường từ tháng 9/2014. Hiện mình đang hưởng hệ số lương 85% của 2,34 (1 năm tập sự). Mình thấy kế toán thông báo mình không duộc diện tăng lương 8% (vì từ 2,34 trở xuống là phải tính từ 2,33). Mình thắc mắc là "từ 2,34 trở xuống" có khác gì với "dưới 2,34" không?. Xin luật sư cho biết trường hợp của tôi có thuộc diện tăng lương 8% theo nghị định Nghị định số 17/2015/NĐ-CP không?

Trả lời: cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi! Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Điểm c khoản 1 Điều 2 (đối tượng áp dụng) Nghị định số: 17/2015/NĐ-CP quy định về tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống:

 

“Cán bộ, công chức cấp xã theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã”.

 

Như vậy, căn cứ vào quy định như trên của Nghị định, thì cán bộ, công chức cấp xã theo qy định của pháp luật có hệ số lương từ 2,34 trở xuống sẽ được tăng thêm tiền lương bằng 8% mức lương hiện hưởng. Trường hợp của bạn thuộc diện tăng lương thêm 8% . Quy định của pháp luật là “từ 2,34 trở xuống” có nghĩa rằng hệ số lương 2,34 trở xuống sẽ được hưởng thêm 8% mức lương hiện hưởng.

 

Trân trọng!
CV tư vấn: Hoàng Huyền – Công ty Luật Minh Gia.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí