Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về tiền lương ngày nghỉ lễ

    • 11/05/2017
    • Bùi Hoài My
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư cho em hỏi: ​Em xin nghỉ không lương một tháng vào ngày 05 tháng 01 năm 2016 thì đến ngày 06 tháng 02 năm 2016 em phải đi làm. Nhưng ngày 06 tháng 02 năm 2016 lại vào ngày 27 tết âm lịch. Như vậy, em sẽ đi làm lại từ ngày 06 tháng 02 năm 2016. Em làm hết ngày 06 tháng 02 năm 2016 (tức ngày 27 tết âm lịch).


    Theo quy định em sẽ được nghỉ tết nguyền đán từ ngày 07 tháng 02 năm 2016 đến hết ngày 14 tháng 02 năm 2016. Và em phải đi làm bắt đầu từ ngày 15 tháng 02 năm 2016. Nhưng vì lý do gia đình nên em xin nghỉ không lương tiếp từ ngày 15 tháng 02 năm 2016 đến hết ngày 15 tháng 03 năm 2016. Tổng đài cho em hỏi số ngày nghỉ tết kia em có được tính công hay không? Nếu được tính công thì được bao nhiêu ngày?

    Trả lời. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau.

    Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định về Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

    “1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”

    Căn cứ vào quy định trên thì việc bạn nghỉ không lương 1 tháng là sự thỏa thuận giữa bạn và người sử dụng lao động. Nếu người sử dụng lao động chấp nhận thì bạn sẽ được nghỉ không lương.

    Điều 115 Bộ luật lao động quy định về Nghỉ lễ, tết như sau:

    “1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

    Theo quy định của pháp luật thì ngày nghỉ tết âm lịch là 05 ngày và nếu ngày nghỉ tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp. Và nghỉ làm việc vào các ngày tết vẫn được hưởng nguyên lương. Công ty bạn cho người lao động nghỉ tết từ ngày từ ngày 07 tháng 02 năm 2016 đến hết ngày 14 tháng 02 năm 2016 nên những ngày nghỉ tết đó bạn vẫn được tính công và được tính công là 8 ngày.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về tiền lương ngày nghỉ lễ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!
    Cv. Tú Hiền – Công ty Luật Minh Gia. 

    Hotline: 1900.6169