Nguyễn Huyền

Tư vấn về thủ tục tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi người lao động nghỉ việc

Xin chào Công ty Luật Minh Gia. Tôi hiện tại đang công tác tại Đài truyền hình Huyện và đã được biên chế từ 01/09/2010 đến nay. Nay tôi có nguyện vọng xin nghỉ việc nhưng vẫn muốn duy trì đóng bảo hiểm

Câu hỏi: Xin chào Công ty Luật Minh Gia. Tôi hiện tại đang công tác tại Đài truyền hình Huyện và đã được biên chế từ 01/09/2010 đến nay. Nay tôi có nguyện vọng xin nghỉ việc nhưng vẫn muốn duy trì đóng bảo hiểm. Vậy trường hợp của tôi sẽ được giải quyết theo chế độ nào là có lợi nhất? Và khi viết đơn tôi sẽ viết như thế nào? Rất mong phản hồi của Quý Công ty giúp tôi giải đáp khúc mắc trên. Tôi xin trân trọng cảm ơn !  

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Với yêu cầu của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Thứ nhất, về vấn đề tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội.

 

Theo điều 73, luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

 

"Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu

 

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

 

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

 

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

 

2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu".

 

Trong trường hợp bạn nghỉ việc thì bạn cũng chấm dứt việc đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Bạn có nguyện vọng muốn tiếp tục đóng bảo hiểm để hưởng quyền lợi thì bạn có thể tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng các quyền lợi về hưu trí và tử tuất khi đủ điều kiện hưởng.

 

Thứ hai, Hồ sơ bạn cần chuẩn bị để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

 

Thành phần hồ sơ, bao gồm:

 

- Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện (mẫu số 01-TN)

 

- Bản sao giấy khai sinh

 

Trường hợp bạn đã tham gia BHXH tại nơi khác, cần bổ sung thêm:

 

- Sổ BHXH;

 

- Bản quá trình đóng BHXH (do cơ quan BHXH nơi đi cấp);

 

- Đã tham gia BHXH bắt buộc: nếu không có bản quá trình đóng BHXH thì nộp kèm bản photo sổ BHXH;

 

- CMND để đối chiếu với sổ BHXH.

 

Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ của người tham gia BHXH tự nguyện, tổ chức BHXH có trách nhiệm cấp Sổ BHXH.

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc gì xin vui lòng liên hệ lại

 

Phòng luật sư tư vấn lao động - Công ty Luật Minh Gia

Trân trọng.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí