1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Tư vấn về thủ tục điều động cán bộ, công chức

    • 15/02/2019
    • Phạm Diệu
    • Hỏi: Hiện vợ tôi đang là cán bộ y tế thị trấn thuộc biên chế nhà nước, tỉnh An Giang, lấy chồng theo tôi về tỉnh Đồng Tháp. Vậy vợ tôi muốn xin chuyển về y tế xã của tỉnh Đồng Tháp, thì vợ tôi có xin chuyển công tác được không? Và có khó khăn trong việc chuyển viêc không? Quy định pháp luật về chuyển công tác thế nào? Kính mong luật sư tư vấn, xin cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi đề nghị tư vấn đến Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Luật cán bộ, công chức không quy định cụ thể về trường hợp của bạn, tuy nhiên tại Khoản 7, Điều 10 và  Điều 50, Luật cán bộ, công chức năm 2008 quy định thì:
    Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác.
     
    Việc điều động công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ và phẩm chất chính trị, đạo đức, năng lực, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của công chức.
     
    Công chức được điều động phải đạt yêu cầu về chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm mới.
     
    Việc điều động công chức được thực hiện theo quy định tại Điều 35 Nghị định 24/2010/NĐ-CP Quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức:
     
    Việc điều động công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
    1. Theo yêu cầu nhiệm vụ cụ thể;
    2. Chuyển đổi vị trí công tác theo quy định của pháp luật;
    3. Theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng công chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị và giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
     
    Như vậy, nếu bạn muốn chuyển công tác từ tỉnh An Giang về tỉnh Đồng Tháp thì bạn sẽ phải  được sự đồng ý của thủ trưởng cơ quan đang công tác và cơ quan dự kiến chuyển đến, và khi đó bạn không phải thi tuyển công chức mà làm thủ tục thuyên chuyển công tác.
     
    Và như vậy bạn có thể được biên chế công chức nhà nước như ở tỉnh An Giang
     
    – Về thủ tục thuyên chuyển công tác hiện nay thực hiện theo quy định phân cấp quản lý cán bộ, công chức,viên chức của mỗi tỉnh nhưng bắt buộc phải có các nội dung:
     
    + Đơn xin chuyển công tác;
     
    + Văn bản đồng ý cho chuyển công tác của cơ quan có thẩm quyền (quyết định điều động);
     
    + Văn bản đồng ý tiếp nhận của cơ quan chuyển đến;
     
    – Về thẩm quyền tiếp nhận thực hiện theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh nơi bạn sẽ chuyển đến công tác.

     

    Trân trọng!
    CV.Hương - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169