Tuấn Luật sư

Tư vấn về thời gian tập sự của viên chức.

Nội dung yêu cầu tư vấn: Hiện tại tôi là Bác sĩ Đa khoa, tôi xin về giảng dạy ở trường Đại học Y Dược, hiện tại tôi kí hợp đồng lao động xác định thời gian với thời gian tập sự 12 tháng, như vậy thời gian tập sự của tôi có đúng ko? Vì theo như luật viên chức, bác sĩ tập sự chỉ có 9 tháng. Mong các Bác, Cô, các Anh, Chị giải đáp thắc mắc giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 27 Luật viên chức 2010 quy định về Chế độ tập sự, như sau:

“1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.”

Như vậy, thời gian tập sự tối đa đối với viên chức là 12 tháng. Do vậy thời gian tập sự mà trong trường hợp của bạn là phù hợp với quy định của pháp luật.

Song bạn cần lưu ý, nếu bạn đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện công việc chuyên môn, nghiệp vụ với yêu cầu của vị trí tuyển dụng mới thì sẽ không cần qua thời gian tập sự.

Trân trọng !
Luật Gia: Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí