Tuấn Luật sư

Tư vấn về tăng tiền lương cho cán bộ, công chức theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP

Theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP về việc tăng tiền lương cho cán bộ, công chức có hệ số lượng từ 2,34 trở xuống. Hiện nay tôi đang làm việc tại UBND phường A, được đóng bảo hiểm theo quy định nhà nước, và đang hưởng mức lương 2,34 (Phụ cấp chức vụ lãnh đạo là 0,2), Vậy tôi có được hưởng chính sách theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP không ?. Quy định trường hợp của tôi như thế nào?

 

Trả lời: Cảm ơn bác đã gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bác, chúng tôi tư vấn như sau:

 

Tại Điều 1 Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định về tiền lương tăng thêm cho cán bộ, công chức có hệ số lương từ 2,34 trở xuống:

 

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

 

1. Nghị định này quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động (kể cả người tập sự, thử việc) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (cấp tỉnh), ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã) và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (Quân đội nhân dân và Công an nhân dân) có hệ số lương từ 2,34 (sau đây gọi chung là người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống)."

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định này, bao gồm:

a) Cán bộ, công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước làm việc trong cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến cấp huyện theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008;

b) Công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008; Viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập quy định tại Luật Viên chức năm 2010;

c) Cán bộ, công chức cấp xã theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã;


Tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ công chức 2008 quy định:
 
 3. Cán bộ xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) là công dân Việt Nam, được bầu cử giữ chức vụ theo nhiệm kỳ trong Thường trực Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy, người đứng đầu tổ chức chính trị – xã hội; công chức cấp xã là công dân Việt Nam được tuyển dụng giữ một chức danh chuyên môn, nghiệp vụ thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.
 
Theo đó, nếu bác đang là đối tượng theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức thì bác thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định này, được hưởng chế độ tăng lương thêm cho cán bộ, công chức

 

Trân trọng
C.V Hoàng Ngàn. Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí