Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về quyền lợi khi khám, chữa bệnh trái tuyến

    • 22/02/2019
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn về quyền lợi khi khám, chữa bệnh trái tuyến cụ thể: Nội dung đề nghị tư vấn như sau: Thưa luật sư, tôi đăng ký khám BHYT tại tỉnh Bình Dương nhưng tôi muốn về Phú Yên sinh. Vậy tôi có được hưởng bảo hiểm y tế không? Mong luật sư tư vấn cho tôi. Tôi xin cảm ơn!


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Trường hợp của bạn là khám, chữa bệnh nội trú không đúng tuyến đã đăng ký nên sẽ được tổ chức bảo hiểm chi trả một phần chi phí khám, chữa bệnh theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014:
     
    3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
     
    Tùy thuộc vào tuyến bệnh viện bạn tới sinh (huyện, tỉnh), bạn sẽ được chi trả ở các mức khác nhau.

     

    Trân trọng.
    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169