Triệu Lan Thảo

Tư vấn về Điều kiện hưởng lương hưu theo Luật BHXH 2014

Chào Luật sư, cho em hỏi mẹ em làm cán bộ xã đến hết tháng 12/ 2015 này thì về hưu (vì đã đủ 55 tuổi) nhưng mẹ em lại mới tham gia BHXH được 13 năm. Vậy theo Luật BHXH số 58/2014/QH13 mới vừa sửa đổi và áp dụng từ 01/01/2016 (Đối với BHXH tự nguyện bỏ quy định tuổi trần tham gia BHXH tự nguyện) thì mẹ em có được đóng tiếp BHXH cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu không ạ? Nếu được đóng tiếp cho đủ 20 năm thì có thể đóng 1 lần cho 7 năm bị thiếu đấy luôn và hưởng lương hưu luôn không ạ?

 

Nếu được đóng tiếp cho đủ 20 năm thì có thể đóng 1 lần cho 7 năm bị thiếu đấy luôn và hưởng lương hưu luôn không ạ? Mong Luật sư giải đáp giúp và hướng dẫn quy định liên quan.

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho công ty Luật Minh Gia, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

 

Theo quy định tại Điều 73 Luật BHXH 2014 có quy định về điều kiện hưởng lương hưu đối với nữ là đủ 55 tuổi, có đủ 20 năm đóng bảo hiểm trở lên; trường hợp người lao động nữ đã đủ 55 tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

 

Do đó, trong trường hợp mẹ bạn mới tham gia BHXH được 13 năm và có nguyện vọng muốn đóng tiếp để hưởng lương hưu là hoàn toàn có thể được. Tuy nhiên, mẹ bạn không thể đóng 1 lần cho 7 năm bị thiếu đó và hưởng lương hưu luôn, vì theo quy định của pháp luật thì thời gian mẹ bạn đóng BHXH là chưa đủ 20 năm.

 

--------------

Câu hỏi thứ 2 - Thời điểm tính hưởng lương hưu đối với người về hưu trước tuổi?

 

Kính nhờ luật Minh Gia tư vấn cho tôi nội dung sau:Tôi xin thôi việc để nghỉ hưu trước tuổi (2 năm). Cơ quan có quyết định cho thôi việc từ ngày 1/11/2017 và thôi trả lương từ tháng 11/2017, Sổ bảo hiểm cũng chốt đến hết tháng 10/2017. Tôi đã giám định y khoa, biên bản giám định ký ngày 29/11/2017 với tỉ lệ mất sức là 78%. Đến ngày 7/12/2017 tôi mới được nhận kết quả giám định và đi nộp tại cơ quan bảo hiểm. Cơ quan bảo hiểm đã nhận hồ sơ và nói tôi được tính lương hưu từ tháng 12/2017. Xin hỏi bảo hiểm tính lương hưu cho tôi từ tháng 12/2017, vậy tháng 11 tôi không được trả lương hưu như thế có đúng không ? Xin luật sư tư vấn giúp. Xin trân trọng cảm ơn !

 

Luật sư tư vấn:

 

Theo quy định thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm bắt buộc. Cụ thể: 

 

Điều 18. Thời điểm hưởng lương hưu

 

3. Thi điểm đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động đối với người có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính từ ngày 01 tháng liền kề sau tháng có kết luận bị suy giảm khả năng lao động theo các trường hợp quy định tại Điều 16 của Thông tư này.

 

Như vậy, cách tính thời điểm hưởng lương hưu của cơ quan bảo hiểm đối với bạn là đúng với quy định pháp luật.

 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình.

 

Trân trọng!
Luật Gia: Lương Sen - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay