Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn về điều kiện hưởng hưu trí, trợ cấp thôi việc

    • 18/01/2017
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Tôi năm nay 53 tuổi tham gia công tác và có đóng BHXH từ 1/1/1985. Nay tôi muốn xin thôi việc theo Nghị định 46/2010 của Chính phủ. Xin luật sư cho biết ngoài chế độ trợ cấp thôi việc tôi còn được hưởng lương hưu hàng tháng nũa không? Cảm ơn luật sư!

    Trả lời tư vấn: Chào bác! Cảm ơn bác đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bác chúng tôi tư vấn cụ thể như sau:

    Theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì độ tuổi nghỉ hưu của nữ là từ đủ 55 tuổi trở lên.

    Nếu tại thời điểm nghỉ việc và được hưởng trợ cấp thôi việc theo Nghị định 46/2010/NĐ-CP thì bác vẫn có thể bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội cho đến khi đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định thì bắt đầu tính hưởng lương hưu.
     

    ==========================

    Câu hỏi đề nghị tư vấn - Tư vấn về điều kiện hưởng hưu trí, trợ cấp thôi việc

    Chào luật sư! Tôi sinh tháng 4/1962, tham gia công tác từ tháng 10/1982, đến tháng 4/2013 tôi được cơ quan cho thôi việc do không có bằng cấp về chuyên môn theo yêu cầu, Tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 31 năm, tổng thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn ( phụ cấp khu vực 0,7) là 31 năm. Vậy tôi có được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc và chế độ hưu khi đến tuổi không?

    Trả lời tư vấn: Chào bác! Cảm ơn bác đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bác chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    Điều kiện nghỉ hưu theo Luật BHXH 2006 và Luật BHXH 2014.

    Bác năm nay được 54 tuổi, có 31 năm làm công việc tại nơi có phụ cấp khu vực là 0,7. Căn cứ theo điểm b, khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì độ tuổi nghỉ hưu trong trường hợp này là từ đủ 55 đến 60 tuổi. Như vậy, sang năm 2017 bác mới đủ điều kiện nghỉ hưu.

    Nếu muốn nghỉ hưu trước tuổi thì tỷ lệ suy giảm khả năng lao động phải từ 61% trở lên.

    Trường hợp tại thời điểm nghỉ việc, bác chưa đủ điều kiện nghỉ hưu thì vẫn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012. Sau đó đợi đến khi đủ 55 tuổi thì thực hiện hồ sơ hưởng chế độ hưu trí. 

    Bác tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    ==========================

    Câu hỏi đề nghị tư vấn - Tính bình quân tiền lương khi nghỉ hưu

    Chào luật sư. Tôi sinh thang 2/1958. Nhập ngũ tháng 4/1975. Thang 01/2009 tôi cchuyển ngành. Tôi đóng BHXH hệ số 7,4 từ thang 10/2004 đên tháng 12/2008. từ tháng 01/2009đến tháng 06/2010 tôi tiếp tục được cơ quan DN nơi hiện nay tôi đang công tác đóng BHXH với hệ số lương 7,4. Từ tháng 07/2010 tiếp tục đóng BHXH với hệ số lương 5,01. Xin được hỏi khi tôi về nghỉ hưu thì cách tính lương hưu của tôi như thế nào? Ngoài ra tôi có được hưởng trợ cấp gì trước khi nhân sổ lương hưu. Tân trọng cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    Tư vấn về việc tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

    Trường hợp 1: Nếu sau khi xuất ngũ anh chưa được hưởng trợ cấp xuất ngũ thì khoảng thời gian tham gia quân đội được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Theo đó, mức bình quân tiền lương được tính là bình quân tiền lương của 5 năm cuối.

    Trường hợp 2: Khoảng thời gian tham gia quân đội không được công nhận có đóng bảo hiểm xã hội do đã hưởng trợ cấp xuất ngũ. Theo đó, thời gian bắt đầu tham gia đóng BHXH được tính từ năm 2004, như vậy bình quân tiền lương được tính là bình quân của 8 năm cuối trước khi nghỉ hưu.

    Nếu tại thời điểm nghỉ việc, anh đủ điều kiện nghỉ hưu thì anh sẽ không được nhận trợ cấp thôi việc, cũng không được nhận trợ cấp thất nghiệp.

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169