1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Tư vấn về chế độ mang thai và trợ cấp thôi việc

    • 10/09/2015
    • Lại Minh Hiếu
    • Em thử việc từ 17/7/2014 và đến 16/8/2014 em ký hợp đồng và BHXH từ tháng 9/2014. Đến 16/10/2015 em hết hợp đồng.hiện tại e đang mang thai được 17 tuần và dự kiến sinh là 6/2/2016. liệu khi em hết hợp đồng mà không ký hợp đồng tiếp, em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thai sản không. Có được hưởng đồng thời cả 2 trợ cấp không hay là chỉ được 1 trong 2?


    Yêu cầu tư vấn:
     Chào luật sư
    Luật sư cho em hỏi, em thử việc từ 17/7/2014 và đến 16/8/2014 em ký hợp đồng.em tham gia BHXH từ tháng 9/2014. Đến 16/10/2015 em hết hợp đồng.hiện tại e đang mang thai được 17 tuần và dự kiến sinh là 6/2/2016. liệu khi em hết hợp đồng mà không ký hợp đồng tiếp, em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thai sản không. Có được hưởng đồng thời cả 2 trợ cấp không hay là chỉ được 1 trong 2 trợ cấp đó ạ mong luật sư trả lời giúp em ạ.
     
    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Gia. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Thứ nhất, theo thông tin bạn cung cấp, thì trường hợp của bạn thuộc một trong số các đối tượng áp dụng của Bộ Luật Lao Động năm 2012. Theo quy định tại Điều 36 và Điều 48, Bộ Luật này:
     
    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.
     
    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
     
    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.
     
    Theo hợp đồng lao động của bạn thì thời gian thực tế làm việc cho công ty của bạn đã được 13 tháng(  thời gian thực tế làm việc gồm cả thời gian thử việc). Như vậy, bạn sẽ được hưởng chế độ trợ cấp  thôi việc theo quy định tại điều luật này.
     
    Thứ hai, vấn đề về chế độ hưởng thai sản:
     
    Về vấn đề này của bạn,  có thể tham khảo trong một trường hợp trương tự mà chúng tôi đã tư vấn:
     
    https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/hoi-ve-dieu-kien-huong-che-do-thai-san.aspx
     
    Như vậy, bạn sẽ được hưởng đồng thời cả hai chế độ  trợ cấp.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chế độ mang thai và trợ cấp thôi việc. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Cv. Nguyễn Trọng Tân – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169