Tuấn Luật sư

Tư vấn về chế độ hưu trí của quân nhân

Chào luật sư, trường hợp tôi muốn hỏi tư vấn như sau: tôi nhập ngũ tháng 2/1987 có Quyết định nghỉ hưu từ 1/7/2015. Vậy tôi được hưởng chế độ như thế nào? Mong luật sư giải đáp, tôi xin cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bác đã gửi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bác, chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ hưu trí của bác:

Số năm tham gia bảo hiểm xã hội: 28 năm 4 tháng.

Điều kiện về độ tuổi nghỉ hưu: Do thời gian có quyết định nghỉ hưu là 1/7/2015, nên chúng tôi coi đó là trường hợp bác đủ độ tuổi nghỉ hưu và điều kiện về năm đóng bảo hiểm.

Thứ hai,Sau khi có quyết định nghỉ hưu, bác sẽ được hưởng chế độ như sau:


Căn cứ theo Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006: “Điều 28. Mức lương hưu hằng tháng theo Điều 52 và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu theo Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này, mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 31 Nghị định này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

2. Người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 27 Nghị định này, mức lương hưu hằng tháng được tính theo quy định tại khoản 1 Điều này, sau
đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 26 Nghị định này thì mức lương hưu giảm đi 1%.


3. Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.

4. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

5. Khi tính mức lương hưu hằng tháng và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu quy định tại các khoản 1, 2 và khoản 4 Điều này nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.”

Theo đó, mức hưởng chế độ lương hưu của bác được tính theo Khoản 1 như sau:

Mức hưởng= 45% + (13,5 x 2% hoặc 3% đối với nữ) 

Điều 31 Nghị định quy định cách tính tiền lương bình quân để hưởng chế độ như sau:

Điều 31.
Mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần đối với người lao động theo Điều 58, 59 và Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân các mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu...

...2. Đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2007:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

 - Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

- Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 8 năm cuối trước khi nghỉ hưu....

...3. Đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01tháng 01 năm 2007 trở đi:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu...”

Cụ thể mức lương hưu hàng tháng bác được hưởng sẽ được cơ quan bảo hiểm tính toán cụ thể và được đảm bảo quyền lợi. 

Trân trọng

C.V Hoàng Ngàn. Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169