Luật sư Dương Châm

Tư vấn về chế độ bảo hiểm thất nghiệp

Xin tư vấn cho tôi về bảo hiểm thất nghiệp,tôi làm việc tại cty TTHH may đinô,do tình hình cty phá sản,kg làm nữa,tôi có đóng bảo hiểm được trên 1 năm,giấy quyết định thôi viêc 01/07/2015,nay 2 tháng tôi còn đang thất nghiệp,vậy tôi được hưởng BHXH&BHTN theo luật như thế nào?Có hưởng 1 lần trợ cấp không,và tôi có quá trình cũ làm việc cty dệt thành công 10 năm,nhưng tôi hưởng BHXH 1 lần năm 2002,vậy tôi có gộp sổ chung với sổ mới cty đinô thành 1 sổ được không?và có được xét quá trình cũ và mới
Tư vấn về chế độ bảo hiểm thất nghiệp
(Ảnh minh họa)

Câu hỏi tư vấn: Xin tư vấn cho tôi về bảo hiểm thất nghiệp,tôi làm việc tại cty TTHH may đinô,do tình hình cty phá sản,kg làm nữa,tôi có đóng bảo hiểm được trên 1 năm,giấy quyết định thôi viêc 01/07/2015,nay 2 tháng tôi còn đang thất nghiệp,vậy tôi được hưởng BHXH&BHTN theo luật như thế nào?Có hưởng 1 lần trợ cấp không,và tôi có quá trình cũ làm việc cty dệt thành công 10 năm,nhưng tôi hưởng BHXH 1 lần năm 2002,vậy tôi có gộp sổ chung với sổ mới cty đinô thành 1 sổ được không?và có được xét quá trình cũ và mới để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo qui định chung không?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau

Theo Điều 49 Luật việc làm điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động như sau:

“1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

e) Chết.

Như vậy bạn thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp thất nghiệp và mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 50 Luật Việc làm như sau:

“1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.

Để được hưởng trợ cấp thất nghiệp trước tiên bạn cần nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Hồ sơ gồm:

Thứ nhất: Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Mẫu số 03: Ban hành kèm theo Thông t­ư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31 tháng 7 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Lao động-Th­ương binh và Xã hội

Thứ hai: Bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn hoặc thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đúng pháp luật.”
Khi hoàn tất thủ tục trên bạn sẽ nhận được 03 tháng trợ cấp thất nghiệp tương ứng với khoảng thời gian từ 12 đến dưới36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn. và số tiền trợ cấp thất nghiệp bạn sẽ được nhận trong 03 lần/ 03 tháng.

Hơn nữa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp; Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo…(Điều 45 Luật Việc làm) do đó thời gian bạn đã hưởng chế độ Bảo hiểm xã hội một lần sẽ không được tính gộp vào trong lần nhận trợ cấp thất nghiệp này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
C.V: Minh Trang - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn