Tuấn Luật sư

Tư vấn trợ cấp tuất hàng tháng cho thân nhân thương binh

Em có bà nội 83 tuổi, mới qua đời ngày 3/2/2016 . Bà em có được hưởng chế độ lương BHXH do ÔNG NỘI EM ĐI KHÁNG CHIẾN CHỐNG PHÁP, CHỐNG MỸ. Khi ông mất thì bà em có được hưởng chế độ 1 tháng 500 nghìn đồng (em không rõ gọi là chế độ gì).


Trong tháng 01/2016, BHXH T có phát tiền lương 2 tháng là tháng 1 và tháng 2 năm 2016 do vào dịp tết nguyên đán, nhưng đến đầu tháng 2 thì bà em qua đời. Đến ngày hôm nay 7/4/2016 BHXH T đến để đòi lại số tiền lương tháng 2 của bà e đã nhận trước đó. Vậy cho em hỏi BHXH T làm như vậy có đúng không? Gia đình em có phải trả lại số tiền đó không? 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu, Công ty Luật Minh Gia tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì có thể bà bạn được hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng đối với  thân nhân của người có công theo quy định tại  Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

"Điều 32. Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi thương binh chết

1. Khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.

2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi thương binh chết;

...

d) Trường hợp khi thương binh chết mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ;

đ) Trường hợp thương binh chết trước ngày 01 tháng 01 năm 2013 thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

Đến ngày 01 tháng 01 năm 2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ; trường hợp đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2013.

e) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 18 tuổi trở lên sống cô đơn không nơi nương tựa hoặc con dưới 18 tuổi mồ côi cả cha mẹ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng bằng 0,8 lần mức chuẩn.

3. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết do vết thương tái phát được xác nhận là liệt sĩ thì thân nhân được chuyển hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của thân nhân liệt sĩ. Thời điểm hưởng theo quy định tại Khoản 6 Điều 20 của Nghị định này."

Theo quy định trên thì tiền trợ cấp hàng tháng bà bạn được nhận là tiền trợ cấp tuất hàng tháng của thân nhân thương binh khi thương binh chết. Vậy nên, khoản trợ cấp này sẽ không có kể từ tháng liền kề tiếp theo của tháng bà bạn mất, tức là từ tháng 3 năm 2016 và gia đình bạn sẽ không phải trả lại trợ cấp tháng 2 năm 2016 cho cơ quan bảo hiểm

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn trợ cấp tuất hàng tháng cho thân nhân thương binh . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng !
C.V Nguyễn Thị Quyên - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay