Luật sư Trần Khánh Thương

Tư vấn tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

Tiền lương là quyền lợi mà người lao động được hưởng khi tham gia vào quan hệ lao động. Vậy, pháp luật quy định như thế nào là làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm? Cách tính tiền lương làm thêm giờ? Cách xác định tiền lương làm việc vào ban đêm như thế nào? Để giải đáp câu hỏi trên, Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về pháp luật lao động

Theo quy định của pháp luật lao động, người lao động được xác định thời giờ làm việc bình thường là không quá 08 giờ trong một ngày và không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm nên những người thực hiện công việc vượt quá thời gian trên được xác định là làm thêm giờ. Làm việc vào ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

Viẹc người lao động làm việc vào ban đêm hay làm thêm giờ đều gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, gia đình,...Do đó, làm thêm giờ hoặc làm việc vào ban đêm của người lao động sẽ được trả lương theo tỉ lệ hưởng phần trăm cao hơn. Tuy nhiên, không phải người lao động nào cũng nắm bắt được các quy định pháp luật về quyền lợi này nên việc thiếu hiểu biết đối với xác định tính lương làm thêm giờ hay làm việc ban đêm làm ảnh hưởng đến quyền lợi của họ.

Để tìm hiểu thêm các vấn đề lao động đặc biệt là việc xác định tiền lương làm thêm giờ hay làm việc ban đêm, bạn có thể liên hệ với công ty Luật Minh Gia thông qua hình thức gửi Email tư vấn hoặc liên hệ qua tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ tư vấn về các vấn đề mình đang vướng mắc.

2. Tư vấn về tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc vào ban đêm

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em xin chào văn phòng luật sư Minh Gia, em có 1 câu hỏi liên quan đến việc tính lương cho công nhân rất mong nhận được tư vấn từ phía công ty. Em xin trân thành cảm ơn Công nhân nhà e làm ca đêm từ 20:00 - 8:00 hôm sau (2 tuần đổi 1 lần), do đặc thù công việc trong thời gian làm đêm đó có 1 ngày chủ nhật họ phải đi làm từ 20:00-8:00 sáng ngày thứ 2 nhưng ca đêm ngày thứ 2 họ vẫn làm bình thường vậy ngày chủ nhật nên tính tăng ca như thế nào cho họ? 

Hiện tại công ty đang tính cho họ như sau: từ 20;00 đến 24:00 = 4h x 200% 24:00 đến 6:00 = 6 x 215% (tính vào tăng ca đêm ngày thứ 2) 6:00 đến 8:00 = 2h x 150% (tính vào tăng ca ngày ngaỳ thứ 2). Vậy công ty em tính theo cách này có đúng với quy định của PL không?

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 105 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau: "Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau."

Về tiền lương làm thêm giờ, Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định: 

"Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

...

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày."

Do thông tin cung cấp không đề cập đến việc chủ nhật có phải là ngày nghỉ hàng tuần của công ty anh/chị hay không nên chúng tôi tư vấn như sau:

- Trường hợp chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần của công ty

Trong trường hợp này thì nếu người lao động làm thêm giờ vào khung giờ 20h ngày chủ nhật đến 8h00 ngày thứ hai thì tiền lương được tính như sau:

20h00 - 22h00: tiền lương = 2h x 200% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường

22h00 - 00h00: tiền lương = 2h x 200% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường + (Mức ít nhất 30% + 20%) x Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày nghỉ hàng tuần.

00h00 - 6h00: tiền lương = 6h x 100% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường + (Mức ít nhất 30% + 20%) x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường

06h00 - 08h00: tiền lương = 2h x 150% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

- Trường hợp chủ nhật không phải là ngày nghỉ hàng tuần của công ty

Trong trường hợp này thì nếu người lao động làm thêm giờ vào khung giờ 20h ngày chủ nhật đến 8h00 ngày thứ hai thì tiền lương được tính như sau:

20h00 - 22h00: tiền lương = 2h x 150% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường

22h00 - 06h00: tiền lương = 8h x 150% Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường + (Mức ít nhất 30% + 20%) x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường 

06h00 - 08h00: tiền lương = 2h x 150% x Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

- Nghị định 05/2015/NĐ-CP Hướng dẫn Bộ luật lao động 2012;

Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều về tiền lương của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn