Tuấn Luật sư

Tư vấn mức hưởng Bảo hiểm y tế khi điều trị không đúng tuyến

Luật sư cho em hỏi về bảo hiểm y tế trái tuyến như sau: BHYT của em đăng ký khám chữa bệnh ở phòng khám X Hà Nội. Bây giờ em muốn về bệnh viện Đa khoa huyện Y, tỉnh Nam Định để sinh em bé, thì em được giảm bao nhiêu % ạ? Và em cần phải có giấy tờ gì để xuất trình cho bệnh viện Đa khoa huyện Nghĩa Hưng ạ? EM cảm ơn nhiều!

 

Trả lời: 

 

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn, chúng tôi đã có bài viết với nội dung tương tự, bạn có thể truy cập link để tham khảo:

 

>>  Mức bảo hiểm y tế được hưởng khi khám chữa bệnh trái tuyến

 

Theo đó, với trường hợp của bạn, được coi là khám chữa bệnh trái tuyến, tại tuyến huyện.

 

Căn cứ vào quy định tại khoản 15 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015).


c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Thời  gian này, bạn về bệnh viện Đa Khoa huyện để sinh em bé, bạn sẽ được hưởng 70% chi phí khám chữa bệnh.

Giấy tờ cần có Thẻ BHYT có kèm ảnh, giấy tờ tùy thân của bạn. 

 

Trân trọng

C.V Hoàng Ngàn. Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí